Hỏi/ Thắc mắc - Máy tính bật không lên màn | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Máy tính bật không lên màn

anhbda296

Gà con
Cho em hỏi là con máy lap của e là lap dell e6430 mấy hôm nay tự nhiên dở chứng bật nguồn thì sáng đèn nguồn. Rồi nó tắt đèn nguồn và sáng cả 3 cái đèn sạc pin và wifi với cái gì ấy. Mà sạc thì ko sạc mà vẫn thấy sáng đèn. Màn hình thì ko lên các bác ak. Các bác chuyên gia đoán bệnh hộ e với

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

ducuong

Group Partner
Cáp màn hình bạn kiểm tra chưa? Cáp ở khay ổ cứng nữa, thi thoảng 2 cái ốc đó bung ra mình ko để ý. Check phần cứng 1 lượt đã bác :D.

Hinun97

Ở đâu khó có Hinun
Thành viên BQT
Nếu lap bạn pin không bị chay. Bạn hãy tháo pin ra khỏi máy khoảng vài phút. Sau đó lắp vào mở lên lại thử.
Ngoài ra, khả năng màn hình bị hư hỏng hay lỏng dây rồi.

love2learnonline

Rìu Sắt
Cho em hỏi là con máy lap của e là lap dell e6430 mấy hôm nay tự nhiên dở chứng bật nguồn thì sáng đèn nguồn. Rồi nó tắt đèn nguồn và sáng cả 3 cái đèn sạc pin và wifi với cái gì ấy. Mà sạc thì ko sạc mà vẫn thấy sáng đèn. Màn hình thì ko lên các bác ak. Các bác chuyên gia đoán bệnh hộ e với

Nếu bạn không rành về kỹ thuật, mình khuyên bạn mang em nó ra hàng uy tín chuyên về laptop, họ sẽ "khám bệnh" và báo giá cho bạn. Ở những nơi uy tín, bạn hoàn toàn có thể yên tâm về DV của họ. Nếu bạn là người thích "vọc" về kỹ thuật, theo cá nhân mình em Laptop của bạn có khả năng bị đứt cáp màn hình. Theo hướng pan bệnh này: bạn dễ có thể kiểm tra theo các bước:
  1. Sau khi ấn nút nguồn nhứ bạn mô tả
  2. Kiểm tra xem quạt gió của em nó có chạy
  3. Để tay vào phần ổ cứng của Lap (nếu là ổ HDD), mà thấy rung nhẹ và đều...
Khi 2) và 3) có hiện tươjng như trên, bạn có thể dùng 1 cái màn hình của máy bạn, cắm vào cổng output (Screen out) trên em Lap, nhấp Fun + Screen (hình chữ nhật to + nhỏ) đồng thời - Mục đích để kiểm tra xem em Lap có bị đứt cáp màn hình ko thôi, theo kinh nghiệm cúa mình thì Laptop dễ bị hư cáp (dây tín hiệu) ra màn, do ta hay di chuyển, gập ra vào màn hinh (mình đã tự sửa nhiều rồi), còn rất iist khi bị hư Card màn hình (thợ sẽ có nhiều KN hơn về vụ này, mình chỉ là người dùng Lap lâu năm thôi bạn...)
==) Lưu ý bạn: Nếu mình ko nhầm thì mình đã gặp 1 lỗi như trên của bạn (giống luôn model em Lap của nạn, nhưng mình ko chắc 100% nhá): Em nó bị hư pin!
Không biết bạn ở đâu, nếu ở Hà Nội mình sẽ giới thiệu bạn vài chỗ sửa láp uy tín! :)

minh2908

Búa Gỗ
đem ra hàng thôi bác =)))

anhbda296

Gà con
E nhấn phím f2 nó vẫn hiện lên màn hình. Vào cài đặt bios. Nhưng thoát ra là ko lên màn nữa. Sáng đèn nguồn rồi quạt thổi mạnh. Rồi tắt đèn nguồn sáng 3 đèn sạc , wifi, với cái gì hình trụ ấy. Mà e ko cắm sạc. Ko biết bị lỗi cái gì

anhbda296

Gà con
Cáp màn hình bạn kiểm tra chưa? Cáp ở khay ổ cứng nữa, thi thoảng 2 cái ốc đó bung ra mình ko để ý. Check phần cứng 1 lượt đã bác :D.
Ko phải cáp màn hình vì e ấn f2 nó vẫn hiện lên màn vào bios. Thoát f2 là nó ko lên nổi màn

anhbda296

Gà con
Ko phải cáp màn hình bác ak. Vì e ấn f2 nó vẫn hiện. Còn thoát f2 thì làm kiểu gì cũng ko lên

anhbda296

Gà con
Nếu bạn không rành về kỹ thuật, mình khuyên bạn mang em nó ra hàng uy tín chuyên về laptop, họ sẽ "khám bệnh" và báo giá cho bạn. Ở những nơi uy tín, bạn hoàn toàn có thể yên tâm về DV của họ. Nếu bạn là người thích "vọc" về kỹ thuật, theo cá nhân mình em Laptop của bạn có khả năng bị đứt cáp màn hình. Theo hướng pan bệnh này: bạn dễ có thể kiểm tra theo các bước:
  1. Sau khi ấn nút nguồn nhứ bạn mô tả
  2. Kiểm tra xem quạt gió của em nó có chạy
  3. Để tay vào phần ổ cứng của Lap (nếu là ổ HDD), mà thấy rung nhẹ và đều...
Khi 2) và 3) có hiện tươjng như trên, bạn có thể dùng 1 cái màn hình của máy bạn, cắm vào cổng output (Screen out) trên em Lap, nhấp Fun + Screen (hình chữ nhật to + nhỏ) đồng thời - Mục đích để kiểm tra xem em Lap có bị đứt cáp màn hình ko thôi, theo kinh nghiệm cúa mình thì Laptop dễ bị hư cáp (dây tín hiệu) ra màn, do ta hay di chuyển, gập ra vào màn hinh (mình đã tự sửa nhiều rồi), còn rất iist khi bị hư Card màn hình (thợ sẽ có nhiều KN hơn về vụ này, mình chỉ là người dùng Lap lâu năm thôi bạn...)
==) Lưu ý bạn: Nếu mình ko nhầm thì mình đã gặp 1 lỗi như trên của bạn (giống luôn model em Lap của nạn, nhưng mình ko chắc 100% nhá): Em nó bị hư pin!
Không biết bạn ở đâu, nếu ở Hà Nội mình sẽ giới thiệu bạn vài chỗ sửa láp uy tín! :)
Của e pin vẫn ngon bác ak

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Bạn thử tháo ổ ra rồi boot từ USB hoặc ổ ngoài xem. Lần trước máy mình hỏng ổ, bị treo ở màn hình logo Dell không vào Win được.

anhbda296

Gà con
Bạn thử tháo ổ ra rồi boot từ USB hoặc ổ ngoài xem. Lần trước máy mình hỏng ổ, bị treo ở màn hình logo Dell không vào Win được.
Của e nó ko phải do ổ cứng bác ak. E tháo ổ nó cũng ko lên được. Mà nó hiện chữ dell thì e lại đỡ lo. E sợ chết quả main lắm @@