Hỏi/ Thắc mắc - Máy luôn bị CPU 100%? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Máy luôn bị CPU 100%?

Shiny

Rìu Sắt
Chào ae , tình hình là máy mình dạo gần đây có hiện tượng lạ là treo máy windows not responding , cứ dùng 1 thời gian là treo máy , ko chỉ chrome mà nhiều khi soft khác cũng bị treo và tắt ko dc , click vào phần desktop thì màn hình trắng rồi nó hiện chọn 1 trong 2 dòng tắt . Mình nay thử check task manager thấy cpu bật có 2 tab chrome đã lên 100% . Ko biết ae có tình trạng tương tự ko , ko biết cpu già quá nên windows not responding . Máy mình cài lại win rồi vẫn vậy mà cả quạt vga 2 cái giờ nó cũng ko quay nữa . Ko biết lỗi treo máy do đâu , cấu hình máy mình intel core i3 4150 , ram 8 gb ddr3 , ssd 860 evo 1TB , vga palit GTX 750 Ti StormX Dual 2gb gddr5 , main h81m-e , nguồn fsp aurum 80 plus gold 750W .

Sửa lần cuối:

hongmieu98

Rìu Vàng Đôi
extension bạn cài là gì, mình thấy có rất nhiều extension. Ngoài ra thì chrome này có bị dính 'quản lý bởi tổ chức' hay không... khá nhiều vấn đề liên quan -)))))

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Chụp hình chi tiết của CPU để xác định lý do vì sao dẫn đến CPU 100% rồi mới tìm được nguyên nhân bạn. Ví dụ hình này

hoặc hình này

meebo

Rìu Vàng Đôi
Che hết rồi có thấy gì đâu :( mình làm CPU 100% rồi chụp đăng cũng được y vậy.
Ít nhất cũng chụp tab Processes chứ

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
CPU chạy 100% thấy tư vấn online nói chỉ bị khi dùng HDD, để giải quyết vấn đề thì nâng cấp lên SSD sẽ hết. PC của thớt dùng SSD loại cao cấp mà cũng bị là sao nhỉ? Mong lung quá!

Hamano Kaito

Moderator
CPU chạy 100% thấy tư vấn online nói chỉ bị khi dùng HDD, để giải quyết vấn đề thì nâng cấp lên SSD sẽ hết. PC của thớt dùng SSD loại cao cấp mà cũng bị là sao nhỉ? Mong lung quá!

Ai nói bạn là CPU chạy 100% nâng cấp HDD lên SSD là hết vậy ?? {rofl}{rofl}
Chắc người nói này chả biết gì về máy tính rồi, hoặc đại loại lừa tình người ko rành PC. CPU load cao chỉ khi Check Update Windows, check tính tương thích,.....Nếu là máy bình thường sẽ hết sau lúc đó
Còn lại CPU load cao là do Virus, Vi khuẩn, Vi sinh vật,.... có hại cho máy mới làm thành tình trạng vậy {sexy_girl}

MocLove

Rìu Sắt
Ai nói bạn là CPU chạy 100% nâng cấp HDD lên SSD là hết vậy ?? {rofl}{rofl}
Chắc người nói này chả biết gì về máy tính rồi, hoặc đại loại lừa tình người ko rành PC. CPU load cao chỉ khi Check Update Windows, check tính tương thích,.....Nếu là máy bình thường sẽ hết sau lúc đó
Còn lại CPU load cao là do Virus, Vi khuẩn, Vi sinh vật,.... có hại cho máy mới làm thành tình trạng vậy {sexy_girl}
Bạn này toàn đi phán bừa á. ?. Phải kiểm tra kỹ các process đang chạy mới biết đc nguyên nhân.

Dính virus 100% rồi.Máy ở phòng mình trc cũng dính mấy cái bị.khởi động đc 1 lúc là cpu lên 100%

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
Bạn này toàn đi phán bừa á. ?. Phải kiểm tra kỹ các process đang chạy mới biết đc nguyên nhân.
Bạn đọc comment của mình chưa? Mình không có phán, PC mình cũng bị nên mình Search trên mạng thấy họ nói vậy. Mình ghi rõ là tư vấn online. Đừng comment kiểu chụp mũ vậy mất hoà khí nhé

Shiny

Rìu Sắt
đây là toàn bộ ảnh extension chrome và task manager của mình . Ko hiểu sao chrome mới khởi động 1 tab mà nó hiện lên chạy 15 task con , bật càng nhiều tab thì càng tăng lên :

HappyLucifer

Búa Gỗ Đôi
Sao CPU chạy 100% mà dùng SSD giải quyết được vậy nhỉ? Mình thường thấy họ thay SSD để giải quyết tình trạng 100% Disk do sử dụng ổ cứng HDD thôi.

kenxpro

Búa Gỗ
em đọc của bác thấy bác cài cái hwinfor64 để kiểm tra tình trạng quạt chip xem có hoạt động bình thường không trước nhé nếu mà toi quạt thì còn làm ăn được cái gì.
Về chuyện chrome thì chắc bật hơi nhiều chặn quảng cáo nhưng nếu do chrome mà dẫn tới Window not responding thì có thể test bằng firefox coi xài có bị sao không nếu k sao thì xóa sạch chrome đi cài lại là lẹ nhất. => check cái đầu tiên coi nhiệt độ cpu và vga có bị quá tải không trước nhé, bật cái đó trước xog chạy các cái khác thấy not responding thì ngó qua xem nhiệt độ nếu bình thường thì nghĩ tiếp

kenxpro

Búa Gỗ
vừa xem lại hình đầu tiên :)) không phải ác cảm đâu nhưng cái laban.vn nó là cài linh tinh nhiều thứ lắm bác không cần thì xem xóa tận gốc anh em nhà nó đi nhé :))