This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Mạng LAN trong nhà chập chờn?

Raphael Lee

Búa Gỗ
Chào các bác. E xin mô tả hiện tượng mạng nhà mình trập trờn có phần "Vô lý" và "Kỳ lạ", mời các bác vào thảo luận.
Nhà mình dùng mạng FPT, có lắp modem của nhà mạng ở tầng 1. và có dòng dây mạng ngầm đi trong tường(dây xịn 10k/m).
VẤN ĐỀ là nằm ở Tầng 2. Khi dây mạng từ Modem Tầng 1 nối lên tầng 2 cho 1 con switch 8 cổng để chia cho 2 phòng tại tầng 2.
Phòng ngủ( Sử dụng cổng số 3 của switch ) dùng vô cùng ngon và ổn định.
Phòng làm việc( sử dụng cổng số 5 của switch, vấn đề nằm ở phòng này): dùng mạng cứ 5p mất mạng 1 lần.
- Mình mua thêm 1 con modem TPlink khác để dùng cho tầng 2 để phát wifi được tốt, thì kỳ lạ ở chỗ con modem này cắm với dây mạng của phòng ngủ tại cổng 3 switch thì không hề bị sao.
- Ngược lại con modem này cứ mang sang phòng làm việc thì 5p-15p mất mạng 1 lần cứ reset modem thì lại dùng đc xong vài phút sau mất tiếp.

Mình đã thay thế dây mạng khác, và thay cả con switch xịn hơn để cắm modem cho phòng làm việc thì nó vẫn cứ bị như thế, dùng 1 lúc là bị mất mạng phải reset modem.
Gọi cả thợ từ bên nhà mạng FPT sang sửa 3 lần mà họ cũng không hiểu được nguyên nhân tại sao.
Mời các bác vào thảo luận và phân tích giúp e xem nguyên nhân là tại đâu.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Cho hỏi bạn reset modem nhà mạng hay con tplink ? Thiết bị trong phòng làm việc sử dụng Lan hay wifi ? Nếu wifi thì lúc mất thì điện thoại bắt con tplink có mất ko ?

thanhnghn

Búa Gỗ
Nguyên nhân 5-15p mất mạng là do bị trùng địa chỉ IP với thiết bị nào đó, vấn đề này do việc cấu hình ở model và switch, bạn thử cấu hình lại model xem thế nào, Thứ 2 bạn xem con switch cấu hình đúng không. Tổng kết lại lại lỗi nằm ở việc cấu hình model và switch đã hợp lý chưa, theo mình đoán lỗi chính nó nằm ngay ở con switch.

Raphael Lee

Búa Gỗ
Mình reset con Tplink tầng 2 thôi bác. Mình có cả PC lẫn laptop. Lúc mạng nó mất thì tất cả các thiết bị truy cập mạng từ con TPlink đều ko đc.
Còn mạng tầng 1 bắt sóng wifi từ con modem của FPT thì vẫn chạy ngon.

Sửa lần cuối:

Raphael Lee

Búa Gỗ
switch thì cứ cắm vào là dùng được chứ bác. cần gì cấu hình ạ.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Tôi nghĩ thiết bị cuối của bạn có vấn đề , bạn vui lòng ngắt dây mạng của pc ra , chỉ dùng wifi thôi

ToanMeo

Búa Gỗ
bác vào phần cài đặt rồi đặt số lượng thiết bị truy cập cho nhiều vào, ko là nó bị trùng ip là cứ đẩy nhau ra thôi ạ.

caniquyvnz

Rìu Bạc
bạn đả sửa được tình trang đó chưa?
mình nghỉ do đụng ip . còn cách khắc phục thì lót dép hóng anh em dô hổ trợ

tigerbeer400

Rìu Sắt Đôi
Rút hết ra, để mỗi cái port bị chập chờn đó, sử dụng coi thế nào, theo dõi 1/2 ngày. nếu vẫn còn bị là coi lại thiết bị. Nếu ko bị là do cấu hình bị đụng ip

Raphael Lee

Búa Gỗ
Hic cuối cùng vẫn là chơi giải pháp cù nhầy là mua cục modem khác các bác ạ. Cục sida đó cho sang phòng khác thì chạy như gió, chả lỗi gì cả.
quỳ luôn!!!

nk2klove

Búa Gỗ Đôi
nhà em bị tương tự, 1 cục chính để phòng khách, 1 cục bếp, 1 cục tầng 2. mà cục tầng 2 y chang, đổi cả tplink, tenda các kiểu rồi mà mạng cực kỳ chán. vẫn ko hiểu bị gì