Thảo luận - [Luận đàm] Các case( thùng máy) hiện nay với thiết kế tốt !?!?! | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận [Luận đàm] Các case( thùng máy) hiện nay với thiết kế tốt !?!?!

thuuong1309

Rìu Sắt
Chào anh em trong diễn đàn!
Hiện nay "mình thấy" các thiết kế case ( vỏ máy tính) rất là củ chuối. thiết kế không thoáng khí gì cả
các thùng máy hiện nay đa số thì bộ nguồn toàn nằm dưới. mà thoát khí thì úp xuống mặt đất, mặt bàn... cách 1,2 cm cao nhất là chỉ 3 cm

Trong khi máy tính hoạt động thì bộ nguồn nó sẽ tỏa nhiệt kinh khủng mà thiết kế case và vị trí đặt nguồn úp mặt như thế thì tỏa nhiệt xong nó cũng tự vả vào chính nó nên vì thế tuổi thọ của nó không sớm thì muộn cũng tạch sớm ( hàn chì chảy...).Mình thấy các case hiện đại thiết kế rất chi là phản khoa học, nếu các máy tính được đặt trong phòng có máy lạnh thì có thể ít tác động hơn, còn lại thì không sớm thì muộn cũng tạch các linh kiện .
Đây là quan điểm cá nhân mình theo cảm quan và trải nghiệm thực tế ( trong cty mình đã có 3 PC tạch bộ nguồn cũng sử dụng case có bộ nguồn nằm dưới), còn ý kiến của các bác như thế nào, xin comment lên để cùng nhau thảo luận.

Attachments

156.3 KB · Lượt xem: 22,142

thuuong1309

Rìu Sắt
Của mình cũng nguồn nằm dưới luôn, mà được cái tản nó nằm phía sau, dưới thì cách có 1cm à.
dạ đúng rồi, khi máy tính hoạt động ( game , render(bản vẽ,thiết kế ),...)thì bộ nguồn nó tỏa nhiệt thì thôi rồi. không biết máy của Mod sử dụng lâu chưa.

Santoso

Suppervisor Mod
Thành viên BQT
dạ đúng rồi, khi máy tính hoạt động ( game , render(bản vẽ,thiết kế ),...)thì bộ nguồn nó tỏa nhiệt thì thôi rồi. không biết máy của Mod sử dụng lâu chưa.
Máy mình chỉ sử dụng ở nhà, thường buổi tối có máy lạnh nên đỡ. Mình mua nó hồi tháng 5 năm ngoái á. Nguồn MSI MAG A650BN

VNZ-NEWS

Administrator
Thành viên BQT
Vỏ máy của mình ngày xưa toàn thiết kế bộ nguồn ở trên . Những bộ nguồn này đều có khe tản nhiệt ra phía sau và quạt tản nhiệt thì thổi xuống dưới.

hungnth

Rìu Vàng Đôi
Lúc đầu mình chưa tính tới chổ đó nhưng lại chọn mua bàn có chổ để case lên cao cách mặt đất tầm 10cm, bên dưới case là tấm thép lỗ để tản nhiệt. Tự nhiên thấy cái bàn của mình hợp lý vãi =))

thuuong1309

Rìu Sắt
mình ko biết ai là người đầu tiên nghĩ ra các loại case có nguồn nằm sát mặt đất như vậy, chứ mình là mình không thích các loại case có thiết kế như vậy lắm {burn_joss_stick}

Santoso

Suppervisor Mod
Thành viên BQT
Lượn vài vòng các trang chuyên bán PC thì thấy đa phần là sắp xếp như vậy. Nguồn nằm dưới, phía trên dành chỗ cho card, tản cpu, quạt,....

hungnth

Rìu Vàng Đôi
mình ko biết ai là người đầu tiên nghĩ ra các loại case có nguồn nằm sát mặt đất như vậy, chứ mình là mình không thích các loại case có thiết kế như vậy lắm {burn_joss_stick}
theo như mình nhớ thì như vậy giúp cho khi nhìn vào case đẹp hơn thì phải, vì bây giờ case hầu như đều có 1 mặt kính để nhìn vào.

thuuong1309

Rìu Sắt
Mấy kiểu case hồ cá nhìn cả 3 mặt kính mới kinh , nhìn đẹp thật ấy kkk

đúng là đẹp khi có các quạt CPU ,quạt tản nhiệt case có đèn LED nhiều màu sắc, chứ thực ra thiết kế kiểu này nhanh "chết" các linh kiện thì đúng hơn, nhớ bộ máy mình sử dụng từ hồi win xp>lên 7> lên 8.1 đến nay vẫn chạy đc( chỉ lưu lại làm kỹ niệm).

Santoso

Suppervisor Mod
Thành viên BQT
đúng là đẹp khi có các quạt CPU ,quạt tản nhiệt case có đèn LED nhiều màu sắc, chứ thực ra thiết kế kiểu này nhanh "chết" các linh kiện thì đúng hơn, nhớ bộ máy mình sử dụng từ hồi win xp>lên 7> lên 8.1 đến nay vẫn chạy đc( chỉ lưu lại làm kỹ niệm).
Mới mua về mình cũng ham led lắm, bật lên đồng bộ màu với bàn phím các kiểu. Đc đâu mấy tháng h mình tắt hết đèn, luôn cho dễ chịu, chỉ có fan là chịu không tắt được.

hungnth

Rìu Vàng Đôi
Mới mua về mình cũng ham led lắm, bật lên đồng bộ màu với bàn phím các kiểu. Đc đâu mấy tháng h mình tắt hết đèn, luôn cho dễ chịu, chỉ có fan là chịu không tắt được.
Bạn giống mình đó, lúc đầu mình cũng sắm led nhiều, sau thì kill hết led rồi để case xuống dưới luôn cho bàn rộng chổ

erio0502

Gà con
ngồi làm việc hay làm gì mà đèn nhấp nháy bên cạnh khó chịu lắm, sao tập trung được. mình mới build 1 bộ full đen, ko led, vẫn case 1 mặt kính, nhìn bao ngầu mà ko mất tập trung khi làm việc :D

VNZ-NEWS

Administrator
Thành viên BQT
Anh em thấy cái vỏ máy này thế nào

Santoso

Suppervisor Mod
Thành viên BQT
Đẹp nhưng hơi to 1 xíu, bàn mà nhỏ là chật lắm.

thuuong1309

Rìu Sắt
em thấy nguồn dựng đứng bên hông như vậy cũng ổn áp, mà không biết đầu ra của quạt nó hướng xuống hay đẩy lên, hướng xuống thì cũng như không {byebye}

hnaht

Búa Đá
Không biết OP có nhầm lẫn gì không. Nhưng PSU (nguồn máy tính) hiện nay quạt của nó đều thiết kế để hút gió từ phía dưới vào để làm mát linh kiện và khí nóng sẽ thoát qua lưới ở mặt sau của nguồn. Chứ không phải quạt thổi khí nóng ra phía dưới case.

Còn về việc nguồn máy tính ở công ty OP "tạch" phụ thuộc vào nhiều nguyên nhân khác chẳng hạn như: điện đầu vào không ổn định, quá tải, nguồn chất lượng kém, etc