Hỏi/ Thắc mắc - Lỗi Window Boot Manger trên máy Dell cài Windows 10 | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi Window Boot Manger trên máy Dell cài Windows 10

trung256

Búa Gỗ Đôi
Tài khoản bị khóa
Bạn có cái usb cứu hộ nào không? Nếu có thì boot vào WinPE, tìm tới icon Bootice trên desktop, chọn giống như hình, đây là hình Bootice và file BCD trên máy UEFI, nếu máy bạn là MBR thì nó hơi khác ở thư mục Boot \BCD.

Với máy UEFI\ổ cứng dạng GPT thì file BCD nằm ở Partition EFI\Microsoft\Boot\BCD.
Với máy Legacy\ ổ cứng dạng MBR thì file BCD nằm từ C:\Boot\BCD, hoặc có thể nằm trong part Reserved\Boot\BCD.

Nhìn theo hình và bạn xem cái hình có 12 số, nếu máy có đầy đủ các chi tiết như vậy thì sẽ boot lên được, bạn so sánh lại bên bạn có giống như vậy không? Nếu giống mà vẫn không boot được thì sẽ tìm cách khác để sửa.

Chọn đúng ổ cứng của bạn như hình dưới đây và chọn BCD, nếu bạn boot vào từ WinPE thì phải mount Hidden Partition lên trước, bởi vì part Fat32 luôn luôn bị hide trong WinPE, nếu không mount partition đó lên thì bạn không thể nào mở file BCD ra mà xem được, ở đây tôi gửi hai hình mở Bootice từ Windows cho bạn hình dung nó ra sao:

Xem phần đính kèm 3707

Hình dưới đây bạn thấy máy tôi đã cài nhiều Win, Tôi chỉ để một bản Win cho bạn thấy, lưu ý các stt 5,6,7,8 (riêng 8 nếu là máy MBR thì nó sẽ là winload.exe); nếu Win bạn bị lỗi mất boot có thể là từ số 6 hoặc 7 bị trống, nếu vậy bạn chỉ cần chọn mũi tên xuống ở cuối dòng, chọn lại đúng Boot Disk và partition chứa ổ C là boot lại được, làm xong nhớ nhấn save ở 10, 11 và close ở 12, cuối cùng ra lại giao diện bên tay trái nhấn exit là xong.

Nếu đã làm đúng mà chưa sửa được thì báo lại, tôi sẽ gửi cách khác, bạn nên có một usb boot cứu hộ thì tốt hơn cho bạn đó.

Bổ sung thêm hình nếu như bạn có boot cứu hộ thì phài làm thao tác này để hiện part EFI lên, right-click lên desktop và làm theo số 1 và 2:

Xem phần đính kèm 3708

Trong hình cho thấy partition F, đây là pv EFI có chứa file BCD, cho máy UEFI.

Xem phần đính kèm 3709
Ko hiểu sao hình của ads có nhiều thứ vậy? Ads có thể hướng dẫn mình tạo ko? và tải từ trang nao vậy? Nhìn hình của ads mình ko biết là chạy công cụ gì.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Của mình giống hình này của bạn
fix-boot-2019-04-28_165736-png.3707

Mình chuyển sang tab BCD thì cái BCD of curent system bị mờ

BCD of current system bị mờ thì bạn chọn Other BCD, click vào 3 cái dấu chấm, nó sẽ có giao diện cho bạn chọn tới part EFI\Microsoft\Boot\BCD, open file này và chọn Easy BCD và chụp hình lên đây xem bạn.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Khi chạy vào winpe 10, máy mình hiển thị như thế này

Bản boot này đã cũ quá rồi, tôi gửi lại bản mới hơn cho bạn đây:

Link bản boot của AnhDv, password nếu có: anh-dv.com

https://drive.google.com/file/d/1TqnbgluwyOWASVOi4Q9WALCkSC-5FYn2/view

Bạn tạo lại usb với file ISO, boot vào sẽ thấy giống hình tôi gửi, nhìn trên hình thấy ngày tháng còn là năm 2015 phải không bạn? Lưu ý sau khi boot bản mới vào nhớ chỉnh lại ngày tháng cho đúng nhe. Khi nào làm xong thì lại post hình lên hỏi tiếp.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Chính xác là hình trên máy mình như thế này, bây giờ mình mới đưa được hình ảnh lên

Với hình này thì bạn click vào Wim Tools, chọn mount Apps và Drivers. Nó sẽ hiện lên tất cả các ứng dụng như bạn @sec0 đã nói đó. Ở post khác tôi đã gửi link bản mới hơn cho bạn rồi.

Higashino

Búa Đá
Thi thoảng cũng gặp lỗi này, toàn phải cài lại win, thử làm theo các cách trên xem sao.

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Chào bạn, máy bạn dùng quen là Dell trong khi tôi dùng quen với HP, nên có khác nhau một chút. Bạn dùng quen thì chắc chắn bạn sẽ hướng dẫn cho bạn chủ topic chỉnh sửa tốt hơn tôi rồi. Tôi không biết là bạn chủ topic đã có những gì rồi nên tôi cứ nói phòng hờ trước, đợi đến khi bạn ấy vào phản hồi rồi thì mình hiểu rõ vấn đề hơn. Tôi thì do có nhiều máy ở nhà, một máy lại cài nhiều Win, nên tôi có thực hành nhiều và hiểu thêm chút ít, mỗi lần sửa lỗi là mỗi lần có thêm bài học mới, tiếc rằng bộ não của mình bây giờ không còn nhiều chổ trống để mà chứa nữa. Bạn còn trẻ nên có nhiều cơ hội hơn tôi, tôi thì nói gì hay kèm theo hình sợ mình nói người ta không hiểu đó bạn. Bạn chủ topic chưa biết bạn ấy hiểu về máy tính đến đâu, nếu mình nói nhiều quá, biết đâu càng rối, nên tôi mới nói là nếu bạn ấy có cái usb boot cứu hộ của Anhdv, thì chỉ cần chạy fixboot từ cái Macrium Reflect là nhanh gọn thôi, sợ rằng người ta không có, lúc đó thì chỉ còn tìm mấy cái video sửa lỗi gửi cho bạn ấy xem thôi bạn.
cái Macrium Reflect này fix lỗi boot Windows được hả bác?
cháu đang dùng bản Sergei Strelec boot hình như có soft này.
bác có từng gặp trường hợp bluetooth laptop đang dùng bình thường bỗng nhiên mất trong device manager như là không có driver luôn?
cháu hỏi hơi nhiều hơi phiền bác. thật có lỗi.

trung256

Búa Gỗ Đôi
Tài khoản bị khóa
BCD of current system bị mờ thì bạn chọn Other BCD, click vào 3 cái dấu chấm, nó sẽ có giao diện cho bạn chọn tới part EFI\Microsoft\Boot\BCD, open file này và chọn Easy BCD và chụp hình lên đây xem bạn.
Bạn ơi thư mục part EFI nằm ở chỗ nào vậy? Khi mình click vào 3 cái dấu chấm thì thấy hiện System, This PC và Network thôi.

trung256

Búa Gỗ Đôi
Tài khoản bị khóa
Nhấn vào icon tròn có tam giác trên màn hình đó bạn
Mình nhấp vào Pstart hiện thông báo Chưa mount thành công Apps

trung256

Búa Gỗ Đôi
Tài khoản bị khóa
Đây bạn ơi

Bây giờ mình phải làm thế nào nữa vậy?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
cái Macrium Reflect này fix lỗi boot Windows được hả bác?
cháu đang dùng bản Sergei Strelec boot hình như có soft này.
bác có từng gặp trường hợp bluetooth laptop đang dùng bình thường bỗng nhiên mất trong device manager như là không có driver luôn?
cháu hỏi hơi nhiều hơi phiền bác. thật có lỗi.

Về bluetooth thì tôi ít dùng nên không rõ lắm bạn à, nếu mất driver BT thì bạn tìm lại trang chủ của máy mà load lại. Còn Macrium Reflect thì nó fix boot được, bạn theo dõi lại bài viết này của tôi, tôi có chụp hình từng bước đó bạn:

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Đây bạn ơi

Bây giờ mình phải làm thế nào nữa vậy?

Lỗi nằm ngay chổ Partition đó bạn, nó đang trống trơn, bạn click vào mũi tên xổ xuống, chọn đúng part có chứa C và chọn save current system. Bạn không chiu xem hình tôi gửi gì cả, cái hình có 12 số thứ tự đó.

trung256

Búa Gỗ Đôi
Tài khoản bị khóa
Lỗi nằm ngay chổ Partition đó bạn, nó đang trống trơn, bạn click vào mũi tên xổ xuống, chọn đúng part có chứa C và chọn save current system. Bạn không chiu xem hình tôi gửi gì cả, cái hình có 12 số thứ tự đó.
Mình vừa xem lại hình bạn gửi và đã thành công rồi. Mình cảm ơn bạn nhiều nhé!

Bạn cho mình hỏi tý là ổ C của mình có dung lượng 130 GB, còn trống 104 GB, nhưng khi mình tạo file ghost cho máy thì dung lượng file ghost lại lên tới 130 GB vậy?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Mình vừa xem lại hình bạn gửi và đã thành công rồi. Mình cảm ơn bạn nhiều nhé!

Bạn cho mình hỏi tý là ổ C của mình có dung lượng 130 GB, còn trống 104 GB, nhưng khi mình tạo file ghost cho máy thì dung lượng file ghost lại lên tới 130 GB vậy?

Tôi không hiểu bạn đã thao tác như thế nào, có khi nào bạn bung ghost nhưng chưa format part C cũ không? Tôi ít dùng Symantec ghost, tôi hay dùng Terabyte Image, tôi sắp post bài viết kèm video cách restore file backup dạng TBI cho Win7x64, UEFI vào VMWARE, bạn nên xem cho biết cách làm.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tôi không hiểu bạn đã thao tác như thế nào, có khi nào bạn bung ghost nhưng chưa format part C cũ không? Tôi ít dùng Symantec ghost, tôi hay dùng Terabyte Image, tôi sắp post bài viết kèm video cách restore file backup dạng TBI cho Win7x64, UEFI vào VMWARE, bạn nên xem cho biết cách làm.
Bác có thể nói với bạn ấy , trực tuyến support cho nhanh , chứ ầu ơ ví dầu kiểu này 2 ngày nữa ko đi đến đâu , hoặc chat qua PM gì cũng được , cmt repli kiểu này khó mà ngã ngủ

trung256

Búa Gỗ Đôi
Tài khoản bị khóa
Mình tạo bằng norton ghost. Máy mình cài ít phần mềm. Các máy khác mình cũng làm như vậy, nhiều phần mềm hơn mà file ghost cũng chỉ hơn 10GB thôi.

trung256

Búa Gỗ Đôi
Tài khoản bị khóa
Mình đã active bản quyền cho win 10, sau đó vào Setting -> Activation và nhấn vào Add an account. Mình đã nhập tài khoản microsoft, mật khẩu của tài khoản và mật khẩu win 10 xong thì báo lỗi
Whatever happened, it was probably our fault. Please try again.
Các bạn giúp mình với!

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Mình đã active bản quyền cho win 10, sau đó vào Setting -> Activation và nhấn vào Add an account. Mình đã nhập tài khoản microsoft, mật khẩu của tài khoản và mật khẩu win 10 xong thì báo lỗi
Whatever happened, it was probably our fault. Please try again.
Các bạn giúp mình với!
Kích hoạt Win thì bạn vào topic này nhờ giúp, đọc từ #1 để biết quy định và mẫu đăng làm sao cho hợp lệ:

https://vn-z.vn/threads/ho-tro-keys...-pham-cua-microsoft.10696/page-41#post-122835

trung256

Búa Gỗ Đôi
Tài khoản bị khóa