Hỏi/ Thắc mắc - Lỗi Window Boot Manger trên máy Dell cài Windows 10 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi Window Boot Manger trên máy Dell cài Windows 10

trung256

Búa Gỗ Đôi
Tài khoản bị khóa
Các chuyên gia giúp mình với! Tự dưng máy tính của mình bị lỗi Window Boot Manger không vào được máy. Mình dùng laptop Dell và cài Win 10 Pro.

Mình không biết xử lý trường hợp này thế nào? Mình dùng Usb boot repair không được, ghost lại máy vẫn bị thế.

Sửa lần cuối:

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
Lỗi bcd, lấy usb boot vô win mini pe, chạy bootice, trỏ về phân vùng efi, thư mục microsoft, boot, kiếm file bcd trong đó, mở chế độ pro, bên trái là cả dãy tên lệnh boot, bên phải chứa thông tin đường dẫn boot từ đâu. Từ từ sửa, tìm cái dòng win 10 bên trái, bấm nó ra 1 đống bên phải, tìm bên phải dòng nào có chữ unknow rồi bấm 2 cái trỏ hết về ổ C.
Lỗi xảy ra khi update win 10 lên bản mới rồi bung ghost về lại bản cũ mà không về bằng cách factory reset hay rollback update trong win. Mò vài lần sẽ rành ngay thôi. Mình bị chừng chục lần ấy, giờ thì nhắm mắt cũng biết bệnh của nó

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bạn có cái usb cứu hộ nào không? Nếu có thì boot vào WinPE, tìm tới icon Bootice trên desktop, chọn giống như hình, đây là hình Bootice và file BCD trên máy UEFI, nếu máy bạn là MBR thì nó hơi khác ở thư mục Boot \BCD.

Với máy UEFI\ổ cứng dạng GPT thì file BCD nằm ở Partition EFI\Microsoft\Boot\BCD.
Với máy Legacy\ ổ cứng dạng MBR thì file BCD nằm từ C:\Boot\BCD, hoặc có thể nằm trong part Reserved\Boot\BCD.

Nhìn theo hình và bạn xem cái hình có 12 số, nếu máy có đầy đủ các chi tiết như vậy thì sẽ boot lên được, bạn so sánh lại bên bạn có giống như vậy không? Nếu giống mà vẫn không boot được thì sẽ tìm cách khác để sửa.

Chọn đúng ổ cứng của bạn như hình dưới đây và chọn BCD, nếu bạn boot vào từ WinPE thì phải mount Hidden Partition lên trước, bởi vì part Fat32 luôn luôn bị hide trong WinPE, nếu không mount partition đó lên thì bạn không thể nào mở file BCD ra mà xem được, ở đây tôi gửi hai hình mở Bootice từ Windows cho bạn hình dung nó ra sao:

3707

Hình dưới đây bạn thấy máy tôi đã cài nhiều Win, Tôi chỉ để một bản Win cho bạn thấy, lưu ý các stt 5,6,7,8 (riêng 8 nếu là máy MBR thì nó sẽ là winload.exe); nếu Win bạn bị lỗi mất boot có thể là từ số 6 hoặc 7 bị trống, nếu vậy bạn chỉ cần chọn mũi tên xuống ở cuối dòng, chọn lại đúng Boot Disk và partition chứa ổ C là boot lại được, làm xong nhớ nhấn save ở 10, 11 và close ở 12, cuối cùng ra lại giao diện bên tay trái nhấn exit là xong.

Nếu đã làm đúng mà chưa sửa được thì báo lại, tôi sẽ gửi cách khác, bạn nên có một usb boot cứu hộ thì tốt hơn cho bạn đó.

Bổ sung thêm hình nếu như bạn có boot cứu hộ thì phài làm thao tác này để hiện part EFI lên, right-click lên desktop và làm theo số 1 và 2:

3708

Trong hình cho thấy partition F, đây là pv EFI có chứa file BCD, cho máy UEFI.

3709

Sửa lần cuối:

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
Bạn có cái usb cứu hộ nào không? Nếu có thì boot vào WinPE, tìm tới icon Bootice trên desktop, chọn giống như hình, đây là hình Bootice và file BCD trên máy UEFI, nếu máy bạn là MBR thì nó hơi khác ở thư mục Boot \BCD.

Với máy UEFI\ổ cứng dạng GPT thì file BCD nằm ở Partition EFI\Microsoft\Boot\BCD.
Với máy Legacy\ ổ cứng dạng MBR thì file BCD nằm từ C:\Boot\BCD, hoặc có thể nằm trong part Reserved\Boot\BCD.

Nhìn theo hình và bạn xem cái hình có 12 số, nếu máy có đầy đủ các chi tiết như vậy thì sẽ boot lên được, bạn so sánh lại bên bạn có giống như vậy không? Nếu giống mà vẫn không boot được thì sẽ tìm cách khác để sửa.

Chọn đúng ổ cứng của bạn như hình dưới đây và chọn BCD, nếu bạn boot vào từ WinPE thì phải mount Hidden Partition lên trước, bởi vì part Fat32 luôn luôn bị hide trong WinPE, nếu không mount partition đó lên thì bạn không thể nào mở file BCD ra mà xem được, ở đây tôi gửi hai hình mở Bootice từ Windows cho bạn hình dung nó ra sao:

Xem phần đính kèm 3707

Hình dưới đây bạn thấy máy tôi đã cài nhiều Win, Tôi chỉ để một bản Win cho bạn thấy, lưu ý các stt 5,6,7,8 (riêng 8 nếu là máy MBR thì nó sẽ là winload.exe); nếu Win bạn bị lỗi mất boot có thể là từ số 6 hoặc 7 bị trống, nếu vậy bạn chỉ cần chọn mũi tên xuống ở cuối dòng, chọn lại đúng Boot Disk và partition chứa ổ C là boot lại được, làm xong nhớ nhấn save ở 10, 11 và close ở 12, cuối cùng ra lại giao diện bên tay trái nhấn exit là xong.

Nếu đã làm đúng mà chưa sửa được thì báo lại, tôi sẽ gửi cách khác, bạn nên có một usb boot cứu hộ thì tốt hơn cho bạn đó.

Bổ sung thêm hình nếu như bạn có boot cứu hộ thì phài làm thao tác này để hiện part EFI lên, right-click lên desktop và làm theo số 1 và 2:

Xem phần đính kèm 3708

Xem phần đính kèm 3709
cháu chào tiền bối, cháu cũng xài máy dell rất nhiều dòng nên biết, máy dell có 2 cái boot là mbr lẫn uefi, nhưng mặc định nó sẽ boot từ uefi với chức năng bảo mật boot, nên phải bấm F12, chọn boot one time từ usb mới vào được mini win pe. Và chúng ta chỉ cần sửa bcd ở EFI chứ thực tế phân vùng MBR nó ẩn và không active trừ khi chuyển sang boot MBR từ bios.
Để hiện phân vùng EFI, ở cái hình đầu tiên của tiền bối, sau khi chọn ổ cứng (B2), cháu chọn B3 là parts manage, khi đó nó sẽ hiện cái bảng phân vùng, chọn EFI, gán ký tự, nó sẽ hiện lên luôn.
ở hình thứ 2 cháu hay chọn other bcd file, do máy dell nếu chưa can thiệp sâu các phân vùng ổ cứng nó sẽ có 2 hay 3 file bcd nằm ở: 1. EFI. 2.Winretool. 3. BCD trên chính cái phân vùng NTFS tự tạo mới sau khi ta nâng cấp lên win 10 bản cao hơn bản mặc định theo máy lúc xuất xưởng, cái phân vùng NTFS tầm 900mb ấy!
chọn other bcd file, ở dưới chọn cái dấu ..., trỏ về EFI\Microsoft\Boot\BCD. Sửa nó xong phải check lại dòng recovery trong đó, trả về winretool để kích hoạt factory reset luôn.
Sau đó chuyển về chỉnh file bcd trong winretool để nó nhận kích hoạt từ EFI, sau này có gì còn cứu được, nếu máy vẫn còn winretool và phân vùng image 13gb của chính dell thì cháu khuyên không nên save global setting, nó sẽ ghi đè toàn bộ kể cả cái bcd trong winretool, cháu mày mò mãi mới biết không thể kích factory reset do chính cái tùy chọn đó.
do cháu cũng xài dell và tự mày mò sau vài lần nghịch ngu, nên nếu có sai tiền bối cứ nói ạ, hên cho cháu là cháu backup cả ổ cứng lúc mới mua máy rồi, nên khi chỉnh hoài chả được cháu bung hết file backup cho cả ổ cứng (toàn bộ các phân vùng trên ổ), là nó lại về như lúc mới mang máy ra khỏi cửa hàng, cháu so sánh đối chiếu 2 file bcd trên cả EFI và winretool cũ và mới thì mới biết chuyện gì đã xảy ra!

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Chào bạn, máy bạn dùng quen là Dell trong khi tôi dùng quen với HP, nên có khác nhau một chút. Bạn dùng quen thì chắc chắn bạn sẽ hướng dẫn cho bạn chủ topic chỉnh sửa tốt hơn tôi rồi. Tôi không biết là bạn chủ topic đã có những gì rồi nên tôi cứ nói phòng hờ trước, đợi đến khi bạn ấy vào phản hồi rồi thì mình hiểu rõ vấn đề hơn. Tôi thì do có nhiều máy ở nhà, một máy lại cài nhiều Win, nên tôi có thực hành nhiều và hiểu thêm chút ít, mỗi lần sửa lỗi là mỗi lần có thêm bài học mới, tiếc rằng bộ não của mình bây giờ không còn nhiều chổ trống để mà chứa nữa. Bạn còn trẻ nên có nhiều cơ hội hơn tôi, tôi thì nói gì hay kèm theo hình sợ mình nói người ta không hiểu đó bạn. Bạn chủ topic chưa biết bạn ấy hiểu về máy tính đến đâu, nếu mình nói nhiều quá, biết đâu càng rối, nên tôi mới nói là nếu bạn ấy có cái usb boot cứu hộ của Anhdv, thì chỉ cần chạy fixboot từ cái Macrium Reflect là nhanh gọn thôi, sợ rằng người ta không có, lúc đó thì chỉ còn tìm mấy cái video sửa lỗi gửi cho bạn ấy xem thôi bạn.

panwenfu

Rìu Chiến
Các chuyên gia giúp mình với! Tự dưng máy tính của mình bị lỗi Window Boot Manger không vào được máy. Mình dùng laptop Dell và cài Win 10 Pro.

Mình không biết xử lý trường hợp này thế nào? Mình dùng Usb boot repair không được, ghost lại máy vẫn bị thế.
Bạn cần phải đọc trên màn hình máy tính là lỗi gì thì các bác các bạn mới trợ giúp chính xác cho bạn được
Bạn đã dùng bản ghost restore lại mà vẫn không được thì có thể là lỗi bootmgr or active ổ cứng có vấn đề.Lỗi file BCD cũng là 1 nguyên nhân.Không loại trừ thiết lập sai trên BIOS.....
Tốt nhất là bạn cho 1,2cái hình

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
Cháu cũng tò mò tọc vọc thôi, chủ yếu là cháu kỹ tính, trước khi phá hoại là backup full hết, lỡ mò không ra lỗi ở đâu thì chỉ cần bung file backup là xong.
Bạn chủ topic biết bung ghost, nên sẽ có usb boot, chỉ là bạn ấy chưa từng gặp lỗi này lần nào như cháu lần đầu tiên bị, cũng bối rối lắm =)

trung256

Búa Gỗ Đôi
Tài khoản bị khóa
Bạn cần phải đọc trên màn hình máy tính là lỗi gì thì các bác các bạn mới trợ giúp chính xác cho bạn được
Bạn đã dùng bản ghost restore lại mà vẫn không được thì có thể là lỗi bootmgr or active ổ cứng có vấn đề.Lỗi file BCD cũng là 1 nguyên nhân.Không loại trừ thiết lập sai trên BIOS.....
Tốt nhất là bạn cho 1,2cái hình
Mình đã up hình lên rồi

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Mình đã up hình lên rồi
Lỗi boot ko nhận dạng được UEFI (gpt disk)
Vào winpe run mini tool partition wizard để xem disk hiện giờ là gì cho cái ảnh

trung256

Búa Gỗ Đôi
Tài khoản bị khóa

Xem phần đính kèm 3707

Xem phần đính kèm 3708

Xem phần đính kèm 3709
Của mình giống hình này của bạn
fix-boot-2019-04-28_165736-png.3707

Mình chuyển sang tab BCD thì cái BCD of curent system bị mờ

trung256

Búa Gỗ Đôi
Tài khoản bị khóa
Sau khi repli cho bạn post trên rồi nhìn lại bạn đã out sau 1 phút mà ko có confirm , vì vậy khó mà giúp được cho nhanh
Lúc đó mình đang tìm hiểu và tạo USB boot có chứa WinPE để cứu hộ máy tính. Cái công cụ này bây giờ mình mới biết.

trung256

Búa Gỗ Đôi
Tài khoản bị khóa
Bạn có biết cách boot vào winpe ko , nếu biết thì sẽ thấy phần mềm trong winpe MINI TOOL PARTITION WIZARD , hoặc là AOMEI partition , or EaseUS partition , nếu ko biết vào winpe thì chịu khó tìm hiểu GG search
Mình vào WinPE rồi nhưng ko biết các công cụ trên ở đâu. Bạn có hình ảnh ko? Mình dùng Win PE 10 64bit