Hỏi/ Thắc mắc - Lỗi Wifi trên Windows 10 (update 2004) báo "no internet", nhưng mở chrome vẫn truy cập được mạng? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi Wifi trên Windows 10 (update 2004) báo "no internet", nhưng mở chrome vẫn truy cập được mạng?

vtnhan98

Búa Đá
Máy em đang chạy Win 10, dell inprision và gặp lỗi về kết nối wifi:
1. Các bác xem hình e gửi kèm bên dưới nhé
2. Như tiêu đề em đã ghi là lap em hiện tại mở chrome vào mạng vẫn được bình thường tuy nhiên chỗ wifi lại báo là no internet và có 2 vấn đề là: vào mạng lướt web thì được, nhưng nó lại bị lỗi khi chay tác vụ kết nối với microsoft: em có đặt pass khoá màn hình lúc và thiết lập windown hello để chọn pin 4 chữ số nhập cho nhanh, và khi em nhập mã pin vào thì windown báo lỗi là không thể kết nối tới microsoft được nên bắt e phải nhập bằng pass, em nghĩ là do mạng có vấn đề không vào mạng được nên mới bị thế, khi đăng nhập vào windown thì đúng là bị báo No internet nhưng em thử mở chrome thì vẫn zo mạng bình thường
3. Em đã thử kiểm tra con router (em xài mạng viettel, xài modembăng tần kép) và tiến hành đăng nhập reset lại modem, nhưng không khả quan, em nghĩ lỗi la do máy chứ không phải do mạng vì điện thoại em vẫn truy cập vào mạng bình thường và không hề báo no internet gì cả. Tuy nhiên lạ một điều là em thử mở điện thoại cho nó phát sóng wifi thì lap vẫn truy cập được vào mạng em phát bình thường và không bị báo no internet, vì không có hộp mạng khác hay pass của mạng nhà người khác nên e chưa test thử máy khi truy cập mạng khác phát từ modem
4. Em có mở thử Network and Sharing Center lên mở thông tin lên kiểm tra thì thấy bị báo chỗ ipv4 và ipv6 là "no internet", tuy nhiên lạ thay là em thử nhấp chuột phải vào mạng khi đang mở biểu tượng wifi (giờ là nó thành hình quả địa cầu) chọn Properties nhảy vào phần setting mạng của win10 thì chỗ thông tin vẫn có hiện đầy đủ từ ipv4, ipv6 đến dns (em có gửi hình kèm)
5. Thêm một vấn đề nữa là con router nó phát ra 2 băng tần 2.4 và 5 ghz, với tên lần lượt là: "nhatro6567_5ghz" và "nhatro6567_2.4ghz"; khi em mở cái wifi của con lap em lên coi danh sách mạng có thể kết nối, thì tự nhiên lại xuất hiện thêm cái wifi "nhatro6567_5ghz 2", ps tức là xuất hiện thêm một mạng giống băng tần 5ghz và có thêm số 2 sau đuôi, em thử mở điện thoại lên xem thử thi không thề thấy cái wifi đó, thử kiểm router em cũng đã đưa nó về thiết lập mặc định trước h không thề chỉnh gì cả (ps: điện thoại của e kết nối dc bằng tần 5ghz)
6. Nguyên nhân của việc này thì e nghĩ có thể do driver bị gì đó, trước khi bị lõi này, em có ngồi cài driver âm thanh cho máy, hổm em có up cái driver sound realtek lên bản mới nhất tải về từ một bác có đăng bài trên diễn đàng, tuy nhiên sau khi cập nhập thì nó bị mất cái trình điều khiển waves maxx audio có sẵn trên máy và đông thời bị lỗi khi đang nghe âm thanh bằng loa nếu rút dây loa ra rồi cắm zo lại thì âm thanh lúc này chỉ phát ra từ loa lap mà ko cách nào làm cho âm thanh phát ra loa được (lúc này wifi vẫn bình thường). Em thấy vậy nên đã thử vào device manager chọn Unistall và tích vào delete driver , sau khi gỡ và reset lại máy trình điều khiển waves đã trở lại, lúc rút loa ra rồi cắm lại cx không bị gặp lỗi âm thanh không ra được loa. Sau đó e tắt máy, sang hôm sau mở lên thì wifi bị lỗi như trên, nên em nghĩ có xung đột driver hay gì đó.
7. Em thử dùng mọi cách gỡ driver âm thanh ra một lần nữa rồi cài lại cái lại bản mới, cũng như gỡ và delete drive wifi (của em là intel dual band wireless-ac 3165) rồi cài lại bản cũ, cũng như update lên bản mới nhất thì mọi nổ lực đều thất bại. Wifi nó vẫn cứ lỗi y vậy măc dù lướt web xem youtobe vẫn được bình thường

Nhờ các bác giúp đỡ chứ thật sự em đuối quá rồi ngồi mò sửa hoài mà không được, em không muốn phải cài lại hay ghost lại win hic

1.png 2.png 3.png 4.png 5.png 6.png 7.png 8.png 9.png 10.png ,

Sửa lần cuối:
H

H Thong

Đây là lỗi của bản win 10 2004. Bữa trước có đọc ở chủ đề nào đó có bác bảo đặt lại DNS 1.1.1.1 thì phải. Máy mình lúc mới cài cũng bị nhưng một gian sau thì bình thường trở lại. {surrender}

NguyenVuIT

Búa Gỗ
của em còn chưa hết. Lúc đầu connect vào bị y như lôi trên. xài 20 phút sau lại có icon internet như thường. chả hiểu tthees nào

H

H Thong

của em còn chưa hết. Lúc đầu connect vào bị y như lôi trên. xài 20 phút sau lại có icon internet như thường. chả hiểu tthees nào
Mình phát hiện ra 1 điều là khi download file bằng idm hoặc xem phim online ( có sự download liên tục ý) thì icon quả đất biến trở lại thành icon wifi bình thường. Bác thử xem :)

ninomaxx13

Gà con
Version hiện tại của Bro là 2004 thì thử đổi DNS Google xem sao!

P/s: Máy mình dùng bản 2004, DNS Google set trên modem thì không bị tình trạng trên.

vtnhan98

Búa Đá
Cảm ơn mọi người nhiều nghe, mọi người khai sáng cho mình rồi, mình tối cổ quá
Tạm thời đã fix được wifi dùng ổn (ps: tn cái nó dùng ổn luôn chưa kịp fix theo cách của bạn trên)
Cơ mà mấy bạn cho mình hỏi theo dõi thông tin lỗi do update trên win10 ở đâu vậy, sao mà biết được đó là lỗi do update, mình cảm thấy mình phí time quá lao đầu zo sửa bù đầu rồi rốt cuộc là lỗi do update trong khi mình cứ tưởng do mình cài tùm lum làm trên lap gây lỗi ?

sonha

Rìu Sắt
Bản win 2004 này làm mình phải cài lại win vì ko thể xoá bản update đó đc, máy mình dùng cho cv đặc thù cần kết nối 1 số hệ thống liên quan đến mạng nó đều báo lỗi, quay về 1809 cái h ngon ngay, tắt update vội.

sonha

Rìu Sắt
Mà kì lạ là mình tắt update nhưng cứ 1 thời gian nó lại tự bật lên chạy dù làm tất cả các cách trên mạng rồi

NguyenVuIT

Búa Gỗ
Mình phát hiện ra 1 điều là khi download file bằng idm hoặc xem phim online ( có sự download liên tục ý) thì icon quả đất biến trở lại thành icon wifi bình thường. Bác thử xem
đúng rồi đó pác. Nhưng khai sáng hoài icon nó vẫn vậy nên chắc em về cài lại 1905

olaken16

Búa Đá
Cảm ơn mọi người nhiều nghe, mọi người khai sáng cho mình rồi, mình tối cổ quá
Tạm thời đã fix được wifi dùng ổn (ps: tn cái nó dùng ổn luôn chưa kịp fix theo cách của bạn trên)
Cơ mà mấy bạn cho mình hỏi theo dõi thông tin lỗi do update trên win10 ở đâu vậy, sao mà biết được đó là lỗi do update, mình cảm thấy mình phí time quá lao đầu zo sửa bù đầu rồi rốt cuộc là lỗi do update trong khi mình cứ tưởng do mình cài tùm lum làm trên lap gây lỗi ?
tham gia diễn đàn thấy nhiều người bị thì do bản update hoặc đơn giản là 2 máy cùng bị lỗi đó thì cũng suy ra đc mà