This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi USB sau khi tạo boot bằng Rufus

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Cháu làm thử theo hình này, giờ Rufus có bản mới nhất là 3.8 rồi cháu, cháu chọn MBR thay vì GPT ở Partition Scheme và ở phần Target System, cháu nhấn cùng lúc Alt và E, nó sẽ hiện ra Bios or UEFI y như trong hình.

Riêng phần bác, bác cũng có một cái usb tạo theo kiểu GPT như hình của cháu, cái này chỉ thấy nó khi boot vào máy UEFI, cài Win xong nó vẫn hiện USB, đem qua máy Legacy, không boot lên được nhưng vẫn thấy nó khi vào Windows, không hiểu bên cháu sao lại bị lỗi như vậy.

Cháu cứ làm thử như cái hình bác gửi ở trên xem kết quả thế nào nhé cháu.

Invention

Búa Gỗ
Cháu sẽ làm thử khi có dịp ạ. Giờ 2 chiếc USB vẫn không dùng được. Chắc phải mua USB mới để test. Cháu cảm ơn bác.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cháu sẽ làm thử khi có dịp ạ. Giờ 2 chiếc USB vẫn không dùng được. Chắc phải mua USB mới để test. Cháu cảm ơn bác.

2 cái USB đó cháu gắn vào không hiện lên được luôn trong Disk Management của Windows phải không cháu? Nếu có hiện thì cháu cho bác xem hình từ đó nha. Bên bác hay sửa USB với cách chạy lệnh clean từ diskpart, nhưng Windows phải nhận dạng nó thì mới làm theo cách này được.

Invention

Búa Gỗ
Cảm ơn bác. 2 chiếc USB đó khi cắm vào máy tính thì không nhận.cũng không có trong Disk manager luôn ạ.cháu cũng tìm hiểu nhưng chưa hiểu hỏng như thế nào.

vn72259

Búa Gỗ
Em bị như bác làm ntn thì được:

TTNguyen

Rìu Sắt
Cảm ơn bác. Em đã thử nhưng không thấy device nào cả.
đen thế bác, lúc trước cũng e bị 1 cái, cắm vào không hiện trong device manager luôn, tưởng hỏng định vứt rồi
Hôm đấy build lại usb khác cắm thử thấy Rufus vẫn nhận nên format lại dùng đến giờ
Bác thử trên máy khác xem sao.

Invention

Búa Gỗ
Để em thử máy khác xem sao. định vứt lâu rồi nhưng vẫn để đấy. Rảnh thì ngồi mò xem bị sao.

ducminh192

Gà con
bạn tải rufus bản mới rồi format usb tạo lại xem sao nhé , mình vẫn dùng bt