Hỏi/ Thắc mắc - Lỗi USB sau khi tạo boot bằng Rufus | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi USB sau khi tạo boot bằng Rufus

Invention

Búa Gỗ
Hiện tại, em thử boot để tạo bộ cài Win 10 bằng rufus thì gặp tình trạng sau khi tạo boot xong. Lấy USB đã boot để cài win xong thì USB từ đó không nhận nữa. Em đã thử 2 cái USB và đều gặp tình trạng như trên. E đang dùng Rufus 3.4. Các bác giúp em với ạ!

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Trước đây mình cũng hay cài Win 10 bằng rufus. Nhưng về sau thì bỏ món này. Bạn làm như sau:
1. Tải về Anhdv Boot 2019 và 1 click tạo usb boot UEFI-Legacy tại đây
2. Dùng Anhdv Boot và có rất nhiều cách để cài windows như cài trực tiếp hay dùng win NT chẳng hạn và rất nhiều thú vị khác như sửa lỗi, sao lưu hay phục hồi hệ thống,...
Chúc bạn thành công

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Hiện tại, em thử boot để tạo bộ cài Win 10 bằng rufus thì gặp tình trạng sau khi tạo boot xong. Lấy USB đã boot để cài win xong thì USB từ đó không nhận nữa. Em đã thử 2 cái USB và đều gặp tình trạng như trên. E đang dùng Rufus 3.4. Các bác giúp em với ạ!
Dùng phần mềm quản lý , như aomei , mini tool , bootIce , EaseUS , xem có cái nào nhận dạng được usb hay ko

vinhkm6

Rìu Bạc
Chào bạn, thật sự tôi chưa biết lỗi từ đâu? Từ usb hay do lỗi thao tác không đúng? Rufus thì tôi đã sử dụng từ lâu trên rất nhiều USB, tôi chưa hề gặp lỗi gì. Máy của bạn boot theo dạng nào? UEFI hay Legacy?
Dự là boot legacy nên nó chưa boot đc bác
P/s e nó ko thấy freedback gì cả

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Dự là boot legacy nên nó chưa boot đc bác
P/s e nó ko thấy freedback gì cả

Thông tin ít quá nên cũng không biết chính xác lỗi từ đâu cháu à. Bạn chủ topic nên nói thêm thông tin và nếu có thể chụp luôn cái hình khi làm với Rufus cho các bạn cùng xem nhe.

voiceip

Gà con
Năm ngoái cài cho thằng bạn mình cũng gặp lỗi gần giống vậy, mà thử đủ usb khác nhau, bản iso khác nhau vẫn gặp tình trạng chung là...load mãi không setup xong. Chắc rufus không sửa lỗi nữa rồi.

Invention

Búa Gỗ
Bạn cắm USB bị lỗi sang máy khác thử xem sao? Hoặc vào win PE và cắm USB vào xem có thể nhận không? click chuột phải vào biểu tượng my computer, chọn manage, sau đó chọn Dismanagement xem có nhận USB?
Mình đã cắm thử vào các máy tính khác thì đều không thấy nhận USB.

Invention

Búa Gỗ
Chào bạn, thật sự tôi chưa biết lỗi từ đâu? Từ usb hay do lỗi thao tác không đúng? Rufus thì tôi đã sử dụng từ lâu trên rất nhiều USB, tôi chưa hề gặp lỗi gì. Máy của bạn boot theo dạng nào? UEFI hay Legacy?
Cháu định dạng boot theo UEFI ạ. Còn chuẩn Legacy thì cháu hay dùng Window USB/DVD Download Tool của Microsoft.

Invention

Búa Gỗ
Thông tin ít quá nên cũng không biết chính xác lỗi từ đâu cháu à. Bạn chủ topic nên nói thêm thông tin và nếu có thể chụp luôn cái hình khi làm với Rufus cho các bạn cùng xem nhe.
Bác @Hoang Duch2 ơi, Cháu chưa biết trên diễn đàn mình hay dùng web nào để đăng ảnh lên rồi dẫn link trong diễn đàn ạ. Bác gợi ý giúp cháu một số thông tin với. Cháu cảm ơn!

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Có nhiều trang, ví dụ trang này miễn phí và không cần đăng kí này: https://postimage.org/
Trang này có thể đăng ký free 1 acc dùng cũng tốt , và hơn nữa nó có tool dùng ngay trên PC mà ko cần vào web
=========
Còn 1 trang chỉ post ảnh sau khi up , mà ko truy cập được các file trực tiếp

Invention

Búa Gỗ
Có nhiều trang, ví dụ trang này miễn phí và không cần đăng kí này: https://postimage.org/
Vấn đề của "thớt" xem trong bios mày bạn là boot theo UEFI hay LEGACY? Nhiều khi ổ đĩa định dạng MBR/LEGACY sẽ không boot được trong chế độ boot GPT/UEFI cũng nên.
Thanks bạn. Ổ cứng của máy đang chuẩn GPT bạn ạ. Vẫn nhận boot nhưng khi cài xong rồi thì USB cũng đi luôn ấy. Mình tạo bộ boot như ảnh sau https://i.postimg.cc/sxzJnXQF/Capture.png