Lỗi màn hình xanh khi update driver cho win11 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Lỗi màn hình xanh khi update driver cho win11

andaik

Búa Gỗ
Chào các bác. Chả là e mới update lên bản win 11. Nhưng sau khi update e dùng thêm phần mềm IOBIT driver booster để cập nhật driver. Sau khi tải và cài đặt. E đã reset pc và nó hiện màn hình màu xanh dương các bác ạ.
Ảnh màn hình xanh (của e thì màu xanh dương cơ)
Sau đó e có reset lại. Rồi boot vào usb để cài lại win thì nó cứ hiện lên rồi sập nguồn luôn. Không boot vào usb đc các bác ạ. Video e để ở dưới.
Có bác nào cao tay giúp e với.

#UPDATE: sau vài hôm cho e nó nghỉ ngơi ở nhà thì e đã mang ra quán và up lại bios oke rồi ạ.

Sửa lần cuối:

andaik

Búa Gỗ
Ko boot được thì biết cái gì mà giúp .
Giờ bạn thử vào bios resett , sau đó config lại rồi boot thử xem có được ko
E bấm delete để vào bios cũng k đc luôn bác ah. Giờ có cách nào ko bác

andaik

Búa Gỗ
Rút điện Tháo thùng máy ra , tháo pin cmos chờ 1 lúc sau , ráp lại thử vào bios xem có được ko
Vâng để e thử xem sao. Ngoài ra còn cách nào reset phím cứng hay cắm usb bên ngoài vào để nó trở về bios gốc k bác nhỉ

Hamano Kaito

Moderator
Thằng GI GÀ BAY này xài cháng chết đi được. Nó là chuyên gia lỗi BIOS
Lỗi mọi lúc mọi nơi. Lỗi ko cần thời gian thích là lỗi...
Mình sợ nhất là GI GÀ BAY. Bạn bị xuôi dính phải lỗi BIOS huyền thoại từ GI GÀ BAY rồi
Nếu mai mắn bạn cứ restart bằng cách tắt nóng. Nó sẽ tự dual bios và tự sửa
Nếu xuôi thì đem đi nạp lại BIOS

andaik

Búa Gỗ
Thằng GI GÀ BAY này xài cháng chết đi được. Nó là chuyên gia lỗi BIOS
Lỗi mọi lúc mọi nơi. Lỗi ko cần thời gian thích là lỗi...
Mình sợ nhất là GI GÀ BAY. Bạn bị xuôi dính phải lỗi BIOS huyền thoại từ GI GÀ BAY rồi
Nếu mai mắn bạn cứ restart bằng cách tắt nóng. Nó sẽ tự dual bios và tự sửa
Nếu xuôi thì đem đi nạp lại BIOS
Nạp lại bios thì nạp ở đâu đc bác nhỉ
Chứ e restart nó mãi mà k đc

silver bullet

Búa Đá
Không hiểu tại sao dùng mấy phần mềm cập nhật bios thì hay bị lỗi nhĩ, tải trên web thì ok

Hamano Kaito

Moderator
Không hiểu tại sao dùng mấy phần mềm cập nhật bios thì hay bị lỗi nhĩ, tải trên web thì ok
Tải rom về. Sau đó vào BIOS mà cập nhật là chắc nhất
Dùng qua tools update thông qua Win ko tốt lắm. Mà cũng do hên xuôi nữa, bạn thớt xuôi dính phải lỗi đó rồi
Cái main gigabyte này nó lỗi bios bất thường lắm. Cho dù sau này đã nạp rồi nhưng chắc chắn là sẽ dính tiếp

vinhtruyen92

Rìu Vàng
Cái gì quan trọng mình cố gắng tránh không dùng của Tàu. Mà bios thì quá quan trọng rồi. Iobit của tàu đó. Hix.

Thunderstorms

Búa Gỗ
Mấy ông install windows đừng có xài OEM driver, mấy driver đó install vào dễ bị dump màn hình xanh lắm.

andaik

Búa Gỗ
MAIN nó dual bios nó tự động nạp lại , nếu ko nạp tự động bạn nhấn F9 hay Fx gì đó để nó trả về ban đầu
Ấn gì thì ấn nó vẫn k nhận phản hồi phím nào cả bác ơi. Nó cứ tự nhảy vào chế độ boot f12 rồi lại sập nguồn như trong video ấy bác ạ.

andaik

Búa Gỗ
@andaik mình thì sợ nhất là IOBIT mỗi khi update là chơi luôn BIOS update luôn dễ phát sinh lỗi do phần mềm thuws3,bạn làm theo cách bác @sec0 xem thử dc ko thường là hay dùng cách đấy.
Nó cứ hiện vào chế độ boot xong sập nguồn luôn ạ. Bấm các phím khác n ko hiện gì. K biết có toang luôn cái main k