Hỏi/ Thắc mắc - Lỗi Laptop Dell bật không lên? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi Laptop Dell bật không lên?

nguyenkhang95

Búa Đá
Chả là mình có một cái Laptop Dell E7240, máy hiện tại đang chạy 2 ổ SSD mSATA mỗi ổ 120gb. Vừa rồi mfinh có cài lại win cho máy, sau khi cài xong thì mình vào Bios chỉnh định dạng trong SATA Operation từ Raid sang AHCI, sau khi nhấn Apple rồi Exit thì máy tắt hẳn, mình bấm nguồn khởi động lại thì đèn nút nguồn sáng nhưng màn hình tối đen, máy cứ tắt đi bật lên tắt đi bật lên liên tục. Mình có gỡ 2 thanh ram ra vệ sinh lau chùi rồi gắn từng thanh ram vào từng khe nhưng vẫn không lên. Lỗi này ai biết sửa như nào chỉ mình với, mình cảm ơn!

kenxpro

Búa Gỗ
chia buồn với bác, bệnh này e đọc qua nghe có vẻ khá nặng do chưa update driver mà lại đổi sang AHCI. Có bảo hành thì đem đi vội :))
1 số chỗ e đọc thì bảo tháo pin bios ra đâu đó 30p - 1h nhưng nôm na e thấy có bài này bác chịu khó đọc rồi làm thử coi có hi vọng gì không nhé
https://www.dell.com/community/Insp...from-RAID-to-AHCI-broke-computer/td-p/6226263

nguyenkhang95

Búa Đá
chia buồn với bác, bệnh này e đọc qua nghe có vẻ khá nặng do chưa update driver mà lại đổi sang AHCI. Có bảo hành thì đem đi vội :))
1 số chỗ e đọc thì bảo tháo pin bios ra đâu đó 30p - 1h nhưng nôm na e thấy có bài này bác chịu khó đọc rồi làm thử coi có hi vọng gì không nhé
https://www.dell.com/community/Insp...from-RAID-to-AHCI-broke-computer/td-p/6226263
Ngặt cái là em ko biết pin cmos của laptop này nó ở đâu, em mở hwets nắp sau ra rồi mà ko thấy

xacphao

Rìu Sắt Đôi
Bro vao bios chuyen lai sang raid. Save va khoi dong lai. Sau khi vao windows, bro vao msconfig de bat safe boot. Save va khoi dong lai vao bios de chuyen sang ahci. Khoi dong lai may se vao giao dien safe mode de load driver, Bro tiep tuc vao msconfig de chuyen sang normal. Khoi dong lai 1 lan nua la xong, may da chuyen sang ahci.

nguyenkhang95

Búa Đá
Bro vao bios chuyen lai sang raid. Save va khoi dong lai. Sau khi vao windows, bro vao msconfig de bat safe boot. Save va khoi dong lai vao bios de chuyen sang ahci. Khoi dong lai may se vao giao dien safe mode de load driver, Bro tiep tuc vao msconfig de chuyen sang normal. Khoi dong lai 1 lan nua la xong, may da chuyen sang ahci.
Vấn đề bây giờ là bấm nguồn nó không lên cái gì kể cả Logo của máy luôn bác ơi!

xacphao

Rìu Sắt Đôi
Vấn đề bây giờ là bấm nguồn nó không lên cái gì kể cả Logo của máy luôn bác ơi!
Voi Dell, bro thu bam nguon roi bam f2 lien tuc de vao bios. Vao bios dau co lien quan gi den Windows dau. Minh chuyen tu raid qua ahci ca chuc lan tren Dell binh thuong muh.

nguyenkhang95

Búa Đá
Voi Dell, bro thu bam nguon roi bam f2 lien tuc de vao bios. Vao bios dau co lien quan gi den Windows dau. Minh chuyen tu raid qua ahci ca chuc lan tren Dell binh thuong muh.
Bấm nguồn nó chỉ sáng đèn nút nguồn còn màn hình đen ngòm thì bấm F2 kiểu gì!

nguyenkhang95

Búa Đá
Hồi trước em sài con E7450 cũng bị y chang như bác, tham khảo đủ cách cũng không được nên đành vác ra tiệm cho anh bác ạ, mấy dòng Latitude này thiết kế mạch chặt chẽ, bền nhưng sửa chữa rất mệt
Em mới đem ra tiệm sửa, báo là hư chíp nguồn, giờ xài được rồi bác! Cảm ơn mọi người nhiều ạ!

Daniel Nguyen

Búa Gỗ
Cái này tháo cmos ra 15 phút là xong mà, laptop nhiều loại không tự tháo được, chứ desktop tôi nghịch hoài bị suốt. Trường hợp của bác không tự sửa được thợ nó nói sao thì phải chịu thôi, cũng ko làm thế nào được.