Lỗi khi cập nhật | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Lỗi khi cập nhật

Hello mấy bác, chuyện là em đang dùng con asus vivobook 15 thì cập nhật windows ( em vẫn đang dùng win10) xòn xuôi thì máy nó bắt restart. Em nhấn restart xong đi ra ngoài cho nó tự khởi động lại thì lúc vô thấy màn hình đen thui. Ấn nguồn không lên luôn. Không biết có bác nào bị tình trạng như thế chưa tư vấn giúp em vớii.

silver bullet

Búa Đá
N tự up bios và đã oẳng nha , giờ chỉ có mang bảo hành hoặc mang tiệm nạp bios , thấy độ mất dạy của ms và cái windows update chưa
Bios cũng như driver là nó chỉ hiển thi thôi bạn, trong mục optional update không biết hay lỡ tích vào update nó mới cập nhật chứ.

Mình đã đem ra tiệm và được gửi về hãng để bảo hành. Bonus thêm là lúc update, mình chỉ thấy nút stall và ấn vào thôi chứ ko có mục optional update gì hết á. Cảm ơn mấy bác trả lời giúp em nha.

Hamano Kaito

Moderator
@Thipham250601 | Sau này update bạn nên xem kỹ các mục. Coi có BIOS nằm trong đó ko? Windows đang càng ngày càng nhảm nhí {beat_brick}

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Nếu thấy n tải gói update có tên firmware thì nhanh tay ngắt mạng , hoặc n chờ install thì vô xóa file trong software distribution , nếu n đã install thì hơi căng , đừng restart mà vô trang chủ tải ngay bản bios mới nhất về flash , hy vọng là có thể đè dc bản bios trc đó nó up , dẫu sao thì bios từ trang chủ an toàn hơn nhiều

silver bullet

Búa Đá
Mình cập nhật firmware 2 lần với window update thành công, một lần với phần mềm hỗ trợ thì bị lỗi

Hamano Kaito

Moderator
Mình cập nhật firmware 2 lần với window update thành công, một lần với phần mềm hỗ trợ thì bị lỗi
Khó hiểu là máy bạn cập nhật thành công hoặc 1 trong số các bạn khác. Nhưng cũng cùng 1 update đó lại gây lỗi cho máy khác (người sử dụng khác). Có thể là cùng 1 sản phẩm nhưng lại do nhân phẩm chăn !??

silver bullet

Búa Đá
Khó hiểu là máy bạn cập nhật thành công hoặc 1 trong số các bạn khác. Nhưng cũng cùng 1 update đó lại gây lỗi cho máy khác (người sử dụng khác). Có thể là cùng 1 sản phẩm nhưng lại do nhân phẩm chăn !??
Nếu bạn có chơi TFT của LOL thì điều đó- nhân phẩm là bình thường nha bạn.
Còn update bios thì mình không biết.
Mình nhớ lại 1 lần không biết firmware là gì mình up đại bằng window update, 1 lần windows tự up luôn rồi bắt mình restart công nhận giờ thấy hên vãi.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Hầu như các dòng máy mới có nguy cơ rất cao n tự up bios , vì lúc đó hãng sẽ liên tục cập nhật driver và bios , máy đời cũ bị dừng thì n sẽ ko up . nói chung tỉ lệ máy tạch sau khi n tự up khá cao , đã mấy lần biết là nguy cơ , nhưng khổ cái khi để ý thấy n install rồi thì đành thắp hương cho n ko oẳng . bạn cài win chưa dc 100k thì đổi lại bạn có nguy cơ bị khách chửi và chả có xu c hó nào , vì khi đó họ sẽ mất ít nhất cả tuần để gửi bảo hành cái máy . đúng là tải driver từ trang chủ lúc nào cũng là phương án tốt nhất

Hầu như các dòng máy mới có nguy cơ rất cao n tự up bios , vì lúc đó hãng sẽ liên tục cập nhật driver và bios , máy đời cũ bị dừng thì n sẽ ko up . nói chung tỉ lệ máy tạch sau khi n tự up khá cao , đã mấy lần biết là nguy cơ , nhưng khổ cái khi để ý thấy n install rồi thì đành thắp hương cho n ko oẳng . bạn cài win chưa dc 100k thì đổi lại bạn có nguy cơ bị khách chửi và chả có xu c hó nào , vì khi đó họ sẽ mất ít nhất cả tuần để gửi bảo hành cái máy . đúng là tải driver từ trang chủ lúc nào cũng là phương án tốt nhất
Chán ghê ấy b, mình vốn đã ko rành công nghệ rồi còn bị thế này nữa. Đem bảo hành mất 1-2tuân trong khi mình sv ko có máy học onl và thi giữa kỳ nữa. Sau đợt này phải đi tìm hiểu công nghệ 1 ít thôi😁