Hỏi/ Thắc mắc - Lỗi khi cài đặt Windows 7? | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi khi cài đặt Windows 7?

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
Vào Bios chỉnh định dạng ổ cứng về legacy, rồi vào USB boot xem ổ cứng đã đc định dạng MBR hay chưa? Xong rồi thì tạo USB Windows với thằng Lagacy. Còn không thì bạn để UEFI ở Bios, ổ cứng định dạng GPT rồi vào cài là oke (nếu để GPT thì phân vùng ổ cứng cần cài win nên để Unallocated thì mới oke).
mình cài bằng win mini ở trên usb thông qua file iso nằm ở ổ cứng trên máy, vậy thì cái usb phải định dạng lại không

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
mình đang dùng cái win mini của bác anhdv đây, vào bootice là chổ nào bác

Trên giao diện desktop của WinPE bạn nhấn vào cái icon Bootice, chọn Tab Physical disk, chọn đúng ổ đĩa của bạn rôi chọn Parts Manage để xem nó hiện lên bao nhiêu pv? Lúc tôi nói là bạn đang còn ở GPT, giờ chuyển sang MBR nó sẽ khác. Bạn chịu khó chụp hình đầy đủ gửi lên đây nhe.

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
Trên giao diện desktop của WinPE bạn nhấn vào cái icon Bootice, chọn Tab Physical disk, chọn đúng ổ đĩa của bạn rôi chọn Parts Manage để xem nó hiện lên bao nhiêu pv? Lúc tôi nói là bạn đang còn ở GPT, giờ chuyển sang MBR nó sẽ khác. Bạn chịu khó chụp hình đầy đủ gửi lên đây nhe.
mình vừa đưa ổ lại lại GPT để cài rồi, khi cài xong, máy reset, nó hiện ra bảng báo lỗi như này

Theiaz

Rìu Sắt Đôi
mình cài bằng win mini ở trên usb thông qua file iso nằm ở ổ cứng trên máy, vậy thì cái usb phải định dạng lại không
cài mini win trên usb qua file iso thì ở trên mini win bạn định dạng ổ thành GPT nhé. trong Bios để UEFI

hophit112

Gà con
Xin tên máy. có 1 số máy nó khoá mặc ddinhjj windown nên không ghost được bạn phải cài bằng đĩa. không được bạn kiểm tra xem máy đang định dạng chuẩn gì để biết lựa file ghost

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
Xin tên máy. có 1 số máy nó khoá mặc ddinhjj windown nên không ghost được bạn phải cài bằng đĩa. không được bạn kiểm tra xem máy đang định dạng chuẩn gì để biết lựa file ghost
mình không ghost, mà cài bằng file iso thông qua win mini (bộ cứu hộ anhdv)

Theiaz

Rìu Sắt Đôi
bạn có thể xem thêm
Hướng dẫn nạp MBR, PBR bằng BOOTICE để tạo khả năng BOOT

secpol

Rìu Chiến Bạc
mình cũng đã chuyển ổ cứng về định dạng MBR, nhưng khi cài nó cứ báo lỗi như này và không cho cài
bản win mình cài là win 7 ultimate 64b
Ổ cứng MBR bạn phải boot legacy, còn ổ cứng GPT bạn phải boot ở EFI. Khi cài bạn phải del hết các phân vùng như trong post #12. Đưa phân vùng cần cài win về định dạng Unlocated.

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
cái icon Bootice, chọn Tab Physical disk, chọn đúng ổ đĩa của bạn rôi chọn Parts Manage để xem nó hiện lên bao nhiêu pv?
sau khi parts manage thì ra kết quả như này đây bác

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bạn làm theo các bước sau: Chọn xong Letter rồi trở lại Tab BCD, nhấn other BCD, nhấn 3 dấu chấm, nó sẽ dẫn tới pv ESP.
Tại đó bạn vào đường dẫn Efi\Microsoft\Boot\BCD.
Chọn file BCD\open và chọn Easy Mode rồi gửi hình lên đây nhé

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Nhìn cái hình thì nó cũng hiện đầy đủ đó, đây là hình bên máy UEFI của tôi:

win7 2020-05-07_205308.png

win7-2 2020-05-07_205308.png

Có thêm một cách khác cho bạn sửa đây, bạn có thấy cái icon Macrium Reflect trên desktop không? Click vào nó, nhấn oK và chọn Fix boot Windows, nếu chạy cái này xong mà không sửa được thì bản Win 7 này không phù hợp với máy bạn, bạn phải làm lại với bản Win 7 khác có usb3.0 và sata drive như cái máy UEFI của tôi.

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
Nhìn cái hình thì nó cũng hiện đầy đủ đó, đây là hình bên máy UEFI của tôi:

Xem phần đính kèm 12673

Xem phần đính kèm 12674

Có thêm một cách khác cho bạn sửa đây, bạn có thấy cái icon Macrium Reflect trên desktop không? Click vào nó, nhấn oK và chọn Fix boot Windows, nếu chạy cái này xong mà không sửa được thì bản Win 7 này không phù hợp với máy bạn, bạn phải làm lại với bản Win 7 khác có usb3.0 và sata drive như cái máy UEFI của tôi.
- Cái dòng partition của mình là không hiện chữ GPT như của bác
win 7 có usb 3.0 là sao bác, máy mình là vostro 2420, chỉ có cổng usb 2.0 thôi, trước đây vẫn cài win 7 bình thường, sau này thì dùng win 10, nhưng máy từ năm 2013, nên dùng win 10 drive của máy nó không hỗ trợ tốt, nên mình muốn về lại win 7