This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi đánh máy khi dùng gõ tiếng việt trên Win 11

haonguyenDREW

Búa Gỗ
Tình hình là em khá khó chịu với cách gõ tiếng Việt trên Win 11.
Em add keyboard tiếng Việt trực tiếp mà không cần dùng thêm phần mềm để chuyển đổi giữa gõ tiếng Việt và tiếng Anh cho nhanh chóng khi dùng phím tắt. Nhưng gõ tiếng Việt rất khó chịu khi có gạch chân bên dưới và bị nhân đôi chữ nếu không ấn phím cách khi viết xong.

Bác nào biết cách loại bỏ gạch chân bên dưới không ạ?

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Nếu như bạn đã cài office rồi thì bạn mở word vào cài đặt phần kiểm soát lỗi mỗi khi gõ , bỏ cái tick ở phần kiểm tra chính tả khi gõ thử xem có hết ko

thanhnguyenit

Rìu Sắt
tắt nó - thiết đặt kiểm tra chính tả khi gõ - đi. Nhiều khi kiểm tra sai lè lè dù mình gõ đúng. Bộ nhận diện của windows chưa hoàn chỉnh đâu á. Các bộ gõ cũng vậy mà.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Chỉ tắt thiết đặt cho HDH thôi bạn , còn đối với trình duyệt ( riêng FF thôi ) thì bật tính năng này rất hữu ít vì GG nó thu thập thông tin từ nhiều nguồn nên nó đã cập nhật tính năng soát lỗi tiếng Việt gần như hoàn hảo

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Cái này không phải là lỗi > Mà là kiểm tra chính tả, Văn phạm, Từ ngữ (Mặc định là English - Khi gõ tiếng Việt thì cả 3 mục đó đều bị báo lỗi).
Vì bạn chủ không nói bị báo lỗi trên apps nào > Chia sẻ cách fix cả 3 trường hợp chính:
Windows 11/10:

Trên Office (minh họa trên Word, Excel và Power Point tương tự)

Trên trình duyệt Chrome (Edge, Firefox tương tự)