Hỏi/ Thắc mắc - Lỗi đánh máy khi dùng gõ tiếng việt trên Win 11 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi đánh máy khi dùng gõ tiếng việt trên Win 11

haonguyenDREW

Búa Gỗ
Tình hình là em khá khó chịu với cách gõ tiếng Việt trên Win 11.
Em add keyboard tiếng Việt trực tiếp mà không cần dùng thêm phần mềm để chuyển đổi giữa gõ tiếng Việt và tiếng Anh cho nhanh chóng khi dùng phím tắt. Nhưng gõ tiếng Việt rất khó chịu khi có gạch chân bên dưới và bị nhân đôi chữ nếu không ấn phím cách khi viết xong.

Bác nào biết cách loại bỏ gạch chân bên dưới không ạ?

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tình hình là em khá khó chịu với cách gõ tiếng Việt trên Win 11.
Em add keyboard tiếng Việt trực tiếp mà không cần dùng thêm phần mềm để chuyển đổi giữa gõ tiếng Việt và tiếng Anh cho nhanh chóng khi dùng phím tắt. Nhưng gõ tiếng Việt rất khó chịu khi có gạch chân bên dưới và bị nhân đôi chữ nếu không ấn phím cách khi viết xong.
Xem phần đính kèm 40849

Bác nào biết cách loại bỏ gạch chân bên dưới không ạ?
Nếu như bạn đã cài office rồi thì bạn mở word vào cài đặt phần kiểm soát lỗi mỗi khi gõ , bỏ cái tick ở phần kiểm tra chính tả khi gõ thử xem có hết ko

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Dùng EVkey hoặc Unikey nhé. Cái bộ gõ trong windows chuối lắm
Unikey cũng rứa thôi bạn , nếu thiết đặt kiểm tra chính tả khi gõ thì sẽ bị gạch đít khi gõ

Hơn 2 năm nay tôi dùng chính bộ gõ của win vẫn dùng bình thường ko lỗi gì cả

thanhnguyenit

Rìu Sắt
Unikey cũng rứa thôi bạn , nếu thiết đặt kiểm tra chính tả khi gõ thì sẽ bị gạch đít khi gõ

Hơn 2 năm nay tôi dùng chính bộ gõ của win vẫn dùng bình thường ko lỗi gì cả
Xem phần đính kèm 40867
tắt nó - thiết đặt kiểm tra chính tả khi gõ - đi. Nhiều khi kiểm tra sai lè lè dù mình gõ đúng. Bộ nhận diện của windows chưa hoàn chỉnh đâu á. Các bộ gõ cũng vậy mà.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
tắt nó - thiết đặt kiểm tra chính tả khi gõ - đi. Nhiều khi kiểm tra sai lè lè dù mình gõ đúng. Bộ nhận diện của windows chưa hoàn chỉnh đâu á. Các bộ gõ cũng vậy mà.
Chỉ tắt thiết đặt cho HDH thôi bạn , còn đối với trình duyệt ( riêng FF thôi ) thì bật tính năng này rất hữu ít vì GG nó thu thập thông tin từ nhiều nguồn nên nó đã cập nhật tính năng soát lỗi tiếng Việt gần như hoàn hảo

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Cái này không phải là lỗi > Mà là kiểm tra chính tả, Văn phạm, Từ ngữ (Mặc định là English - Khi gõ tiếng Việt thì cả 3 mục đó đều bị báo lỗi).
Vì bạn chủ không nói bị báo lỗi trên apps nào > Chia sẻ cách fix cả 3 trường hợp chính:
Windows 11/10:

Trên Office (minh họa trên Word, Excel và Power Point tương tự)

Trên trình duyệt Chrome (Edge, Firefox tương tự)