Lỡ tay xoá uppers và lowers trong hkey | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Lỡ tay xoá uppers và lowers trong hkey

Các bác giúp em với em lỡ tay xoá upper và lower trong hkey. Vậy làm thế nào để khôi phục lại nó vậy ạ. Em chỉ có usb thôi ạ. E có xem qua trên mạng nói cần sử dụng đĩa win để cài lại. Mà hiện tại e không sinh sống ở việt nam, nên không có mua được đĩa để thử. Em dùng win 8.1. Rất mong các bác cho e sự hướng dẫn để e khôi phục lại máy với ạ. Em cảm ơn rất nhiều.

chuixoixa

Rìu Bạc
Nó là cái gì thế nhỉ?
Có thể tạo usb boot từ file iso cài đặt của win 8. USB hay đĩa cũng như nhau.
file ISO download trên mạng đầy.
Rufus có thể giúp tạo USB cài đặt từ file ISO trên, có hổ trợ tới windows 10 và cả linux.

em thấy nó mất driver của webcam nên e có thử làm theo cách của microsoft theo đường link này
HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\Class\{4D36E965-E325-11CE-BFC1-08002BE10318}
trong đó nó bảo xóa upper và lowers nên e có thử làm theo và k để ý phần backup lại 2 cái đó nên nó bị mất và không thể khởi động lại. H tạo boots cho usb và cài lại win hả bác

chuixoixa

Rìu Bạc
em thấy nó mất driver của webcam nên e có thử làm theo cách của microsoft theo đường link này
HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\Class\{4D36E965-E325-11CE-BFC1-08002BE10318}
trong đó nó bảo xóa upper và lowers nên e có thử làm theo và k để ý phần backup lại 2 cái đó nên nó bị mất và không thể khởi động lại. H tạo boots cho usb và cài lại win hả bác
Hãy thử chức năng repair trước:
Đút usb boot có bộ cài windows trùng với cái windows trong máy mọi chuyển ban đầu cũng giống như cài windows mới nhưng đến chổ chọn Install thì đừng bấm nút Install mà bấm vào cái nào có nghĩa như là Repair your computer ấy
Mình không có file backup sẳn vậy nên hãy thử các chức năng thử dò và fix lỗi xem biết đâu hiệu nghiệm! Thường lỗi Registry và mất file boot nó làm rất tốt.

Hãy thử chức năng repair trước:
Đút usb boot có bộ cài windows trùng với cái windows trong máy mọi chuyển ban đầu cũng giống như cài windows mới nhưng đến chổ chọn Install thì đừng bấm nút Install mà bấm vào cái nào có nghĩa như là Repair your computer ấy
Mình không có file backup sẳn vậy nên hãy thử các chức năng thử dò và fix lỗi xem biết đâu hiệu nghiệm! Thường lỗi Registry và mất file boot nó làm rất tốt.

Dạ em vâng e cảm ơn bác để e thử xem sao. Em có nghe vài ng bạn nói nếu khó quá thì mua thêm cái ổ ssd 128 gb sau đó cài win vào đó để đỡ mất giữ liệu trong 2 ổ cũ. Vì e làm ảnh nên một số màu e để trong ổ C nên e muốn cài lại mà k mất giữ liệu bác ạ.

chuixoixa

Rìu Bạc
Dạ em vâng e cảm ơn bác để e thử xem sao. Em có nghe vài ng bạn nói nếu khó quá thì mua thêm cái ổ ssd 128 gb sau đó cài win vào đó để đỡ mất giữ liệu trong 2 ổ cũ. Vì e làm ảnh nên một số màu e để trong ổ C nên e muốn cài lại mà k mất giữ liệu bác ạ.
Thì ra là bác làm những thứ liên quan đến đồ họa :) vậy chúng ta phải xem xét kiểu cứu dữ liệu :D
Cũng không khó với vấn đề này tôi có một số phương pháp lằng nhằng cũng như bạn của bạn hiến kế:
- Cài lại windows lên trên phân vùng D, cài driver webcam lên đó, đi tới chổ HKEY mà bạn đã xóa copy ghi chép đầy đủ nó lại rồi dùng winPE hoặc đại loại vậy để chạy vào máy dùng các phần mềm chỉnh Registry để tạo lại đoạn HKEY đã xóa. (Tác dụng phụ: Cài win vào D rồi thì sau này phải mất công chỉnh cho nó boot lại vào C)
- Tháo ổ trong máy ra, mua ổ cứng HDD bèo về cài win vào rồi làm kiểu như trên, gắn ổ cũ vào máy tiến hành chỉnh Registry và nó lại như cũ. (nếu có ý định nâng cấp thêm ổ thì mua ổ xài luôn - không thì mua ổ bèo thôi)

Mà đoạn HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Control\Class\{4D36E965-E325-11CE-BFC1-08002BE10318} trên mạng thấy rằng nó liên quan tới ổ quang CD DVD nhiều hơn là webcam
Không biết kháo HKEY đó có khác nhau ở mỗi máy không nhỉ. Máy mình không có webcam lẫn ổ đĩa

Sửa lần cuối: