Nhờ tư vấn - Laptop của mình có bị nhiễm virus, malware, cryptominer không? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Laptop của mình có bị nhiễm virus, malware, cryptominer không?

FujiToday

Búa Gỗ
Tình hình là mình có con laptop MSI GF63 cũng mới mua gần đây.
Khoảng 1 - 2 ngày gần đây, mình để ý laptop có vẻ hơi nóng mặc dù ko chơi game, ko chạy phần mềm nặng. Mở Task Manager ra thì thấy CPU usage khoảng từ 10 - 20%, kể cả khi hoàn toàn ko chạy phần mềm nào. Dùng Dragon Center thì thấy nhiệt độ CPU - GPU tầm 51 - 54C.

Còn 1 hiện tượng nữa là khi mới mở Task Manager thì CPU Usage sẽ là 100%, sau đó nó mới giảm dần về 10 - 20%. Mình không chắc đây là bug của Windows hay là do bị nhiễm spyware thật. (Trước đây khi dùng Win 7 mình cũng từng gặp hiện tượng này).

Mình xem danh sách các process thì thấy System process thường hay dùng 7 - 10% CPU và khoảng 1 - 2% GPU0 (Intel UHD 630), còn GPU1 NVIDIA GTX thì ổn luôn ở mức 0%.

Dùng Process Explorer inspect System process thì ra được thế này:

Mình làm theo hướng dẫn trên mạng dùng Windows Performance Record thì được file .ETL như thế này. Có bác nào là chuyên gia phân tích giúp mình được ko ?

https://drive.google.com/file/d/1gjdL0AudRFd6SZUXn40nGaSCifilmjCF/view?usp=sharing

Tiện thể cho mình hỏi thêm là nên mua bản quyền của BitDefender hay Kaspersky ? 2 thằng này thì thằng nào performance tốt hơn ?

Nefario

Gà con
CPU mà chạy 10 - 20% thì chắc có vấn đề thật. Máy mình win10, cpu i7 8th gen mở web, xem video youtube mà cũng 1 - 3% thôi. Bạn thử mở task manager lên xem task nào đang ngốn cpu -> rồi click phải search online kiểm tra task đó có phải malware/spyware ko.
Nhiệt độ laptop 50C idle thì bình thường nếu nhiệt độ phòng cao.

Còn phần mềm duyệt virus thì nhiều khi nó làm chậm máy (từng dùng kaspersky rồi avast, ngốn cpu kể cả khi để chế độ inactive/turn off real time shield, chơi game thì phải exclude folder để chạy mượt -> khá phiền phức). Bạn tải mấy phần mềm antivirus trên dùng thử thấy cái nào ổn thì dùng, hình như có free trial đó. Riêng mình thấy dùng windows defender là được rồi, lên web download thì check legit với hạn chế câu torrent thì khó ăn virus lắm.

GloryVNz

Rìu Sắt Đôi
Nếu CPU duy trì ở 10~20% liên tục trong khi đảm bảo không chạy tác vụ nào thì cần kiểm tra lại.

1. Tải Malwarebytes về và tiến hành full scan

2. Tải Kaspersky Rescue Disk, dùng Rufus ghi ra USB rồi tiến hành quét môi trường ngoài Win.

Kaspersky Rescue Disk 18: https://rescuedisk.s.kaspersky-labs.com/updatable/2018/krd.iso

Hướng dẫn:

Video:

3.
Bitdefender hay Kas đều tốt và đều chiếm khá nhiều tài nguyên máy. Máy khỏe thì ok. Máy yếu dùng ESET hoặc ít nhu cầu tìm kiếm trên internet thì Defender mặc định của Windows 10 là đủ tốt rồi.

Phi Long Phong Van

Vạn Lý Truy Phong Vạn Lý Sầu...! Xin Vĩnh Biệt Anh
Thành viên BQT
Nếu CPU duy trì ở 10~20% liên tục trong khi đảm bảo không chạy tác vụ nào thì cần kiểm tra lại.

1. Tải Malwarebytes về và tiến hành full scan

2. Tải Kaspersky Rescue Disk, dùng Rufus ghi ra USB rồi tiến hành quét môi trường ngoài Win.

Kaspersky Rescue Disk 18: https://rescuedisk.s.kaspersky-labs.com/updatable/2018/krd.iso

Hướng dẫn:

Video:

3. Bitdefender hay Kas đều tốt và đều chiếm khá nhiều tài nguyên máy. Máy khỏe thì ok. Máy yếu dùng ESET hoặc ít nhu cầu tìm kiếm trên internet thì Defender mặc định của Windows 10 là đủ tốt rồi.

Cái Kaspersky Rescue Disk này tải về boot nó ra usb và chỉ quét môi trường ngoài win như usb cứu hộ thôi hả bạn? có cần phải key kích hoạt cho nó như total hay internet security không bạn? thí dụ như mình cắm usb vào môi trường trong win để quét như bình thường được không bạn?

GloryVNz

Rìu Sắt Đôi
Cái Kaspersky Rescue Disk này tải về boot nó ra usb và chỉ quét môi trường ngoài win như usb cứu hộ thôi hả bạn? có cần phải key kích hoạt cho nó như total hay internet security không bạn? thí dụ như mình cắm usb vào môi trường trong win để quét như bình thường được không bạn?
  1. Cách cài cắm, kích hoạt để KRD hoạt động như USB cứu hộ.
  2. Miễn phí 100%. Môi trường Linux được Kas tùy chỉnh tương tự như boot vào WinPE. Khi tiến hành quét, KRD sẽ yêu cầu có mạng để cập nhật mẫu Virus mới nhất (không có mạng vẫn quét được), sau đó tiến hành quét bình thường.
  3. Phải quét môi trường ngoài do cách thức hoạt động của KRD là như vậy.

Phi Long Phong Van

Vạn Lý Truy Phong Vạn Lý Sầu...! Xin Vĩnh Biệt Anh
Thành viên BQT
  1. Cách cài cắm, kích hoạt để KRD hoạt động như USB cứu hộ.
  2. Miễn phí 100%. Môi trường Linux được Kas tùy chỉnh tương tự như boot vào WinPE. Khi tiến hành quét, KRD sẽ yêu cầu có mạng để cập nhật mẫu Virus mới nhất (không có mạng vẫn quét được), sau đó tiến hành quét bình thường.
  3. Phải quét môi trường ngoài do cách thức hoạt động của KRD là như vậy.
Vâng tks bạn nhiều nha {beauty}

Hamano Kaito

Moderator
Taskmanager lúc nào mở cũng 100% hết, cho dù bạn dùng CPU loại gì đi nữa. Vì khi mở lên là nó tải toàn bộ thông số cơ bản của OS, lúc này bắc buộc phải sử dụng full cpu (tức là sử dụng mức cao nhất) lẫn GPU để tính toán và đưa ra thông số cho các bạn xem.
Mở task ra load 100% sau đó hạ xuống còn vài % thì ko bị gì hết. Chỉ khi nào bị như chủ thớt mới đáng lo

FujiToday

Búa Gỗ
Theo như phân tích cá nhân của mình tổng hợp từ nhiều nguồn thì mình nghĩ :

- Laptop của mình không bị nhiễm spyware.
- Việc overheat là chuyện thường hay xảy ra trên các dòng laptop gaming, con MSI GF63 của mình có mỗi 1 quạt thì điều đó lại càng hiển nhiên hơn nữa. Về việc xử lý nhiệt độ cao mình buộc phải dùng ThrottleStop và offset voltage tầm -140.6mV thì nhiệt độ có giảm bớt.
- Việc System process có CPU usage cao có vẻ liên quan đến trình driver của NVIDIA, Power Management (Battery) và MSI Dragon Center. Mình có tắt bớt 1 số service không cần thiết của MSI như Mystic Light và LightKeeper, 1 số service không cần thiết của Windows và gỡ cài đặt 1 số UWP app thì hình như thấy CPU usage trung bình có giảm bớt.