Hỏi/ Thắc mắc - Laptop cài win 10 không được. | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Laptop cài win 10 không được.

ansos123

Rìu Bạc
Bạn tạo hẳn một cái USB boot win 10 để cài là tốt nhất (nên cài bản Win 10 20h2 v2), ko nên cài bằng mini windows. Nếu ko mò đc BIOS thì giải pháp cuối là mang đến chỗ bảo hành họ cài thui

NguyenVuIT

Búa Gỗ
1 - vào Bios > tắt sercure boot
2 - Sử dụng hirent Boot USB > Clear HDD lại 1 lần nữa > Convert MBR to GPT >save lại (ở bước này từ từ chia partition cũng được )
3 - Dùng USB cài windows 10 Ver 20h2 MỚI NHẤT ( nên dùng rufush boot để tạo bộ cài trên USB - bước này phải set USB là fat32 và UEFI )
4 - Mở máy lên > cho USB cài windows khởi động đầu tiên > và cài
------
Cũng còn 1 cách nữa nếu bạn mua laptop mới đã có sẵn windows 10 home mà muốn lên Pro không cần cài lại windows thì làm như sau :
1 - clear key windows 10 Home đi :
All Setting > update & sercurity > Activation > change product key > Gõ key pro vào > nhấn OK
2 - Sau đó nếu active thành công windows 10 pro thì sẽ có gói update tương ứng > bạn tiến hành update rồi khởi động lại là xong > khỏi phải cài lại windows

VnmaX

Rìu Bạc
Không biết bạn đã cài được win hay chưa.
Nếu chưa thì load Default Bios, Rồi tải bản win pro x64 chính chủ từ MS về cài nhé. Nhiều khi win lite trên mạng lỗi lắm

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bạn tạo hẳn một cái USB boot win 10 để cài là tốt nhất (nên cài bản Win 10 20h2 v2), ko nên cài bằng mini windows. Nếu ko mò đc BIOS thì giải pháp cuối là mang đến chỗ bảo hành họ cài thui
2 - Sử dụng hirent Boot USB > Clear HDD lại 1 lần nữa > Convert MBR to GPT >save lại (ở bước này từ từ chia partition cũng được )
3 - Dùng USB cài windows 10 Ver 20h2 MỚI NHẤT ( nên dùng rufush boot để tạo bộ cài trên USB - bước này phải set USB là fat32 và UEFI )
------
Cũng còn 1 cách nữa nếu bạn mua laptop mới đã có sẵn windows 10 home mà muốn lên Pro không cần cài lại windows thì làm như sau :
All Setting > update & sercurity > Activation > change product key > Gõ key pro vào > nhấn OK
2 - Sau đó nếu active thành công windows 10 pro thì sẽ có gói update tương ứng > bạn tiến hành update rồi khởi động lại là xong > khỏi phải cài lại windows
Không biết bạn đã cài được win hay chưa.
Nếu chưa thì load Default Bios, Rồi tải bản win pro x64 chính chủ từ MS về cài nhé. Nhiều khi win lite trên mạng lỗi lắm

hishiroo

Búa Gỗ Đôi
KO xem mà cứ nhào vô phán linh tinh quá , xem #14
Mình từng mất 1 tiếng đồng hồ để fix lỗi tương tự trên laptop đời mới rồi bạn
ghost lỗi, cài lỗi. mò mất 1 tiếng mới fix được.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Mình từng mất 1 tiếng đồng hồ để fix lỗi tương tự trên laptop đời mới rồi bạn
ghost lỗi, cài lỗi. mò mất 1 tiếng mới fix được.
Có nhiều topic hỏi về lap chip 11 .
Có cái lap ko thể nào tìm được thiết lập AHCI trong bios , và cái cách tốt nhất là xem #14

NguyenVuIT

Búa Gỗ
Có nhiều topic hỏi về lap chip 11 .
Có cái lap ko thể nào tìm được thiết lập AHCI trong bios , và cái cách tốt nhất là xem #14
Ha Minh Giang nói:
Bạn lấy máy khác tải MediaCreationTool20H2, rồi chọn USB flash drive tạo bộ cài đặt.
Sau đó tạo file PID.txt chép vào folder "sources" trong USB flast trên
Nội dung file PID.txt

[PID]

Value=VK7JG-NPHTM-C97JM-9MPGT-3V66T

Bạn sẽ cài được win10 pro mà không phải win10 home SL.
Khi cài thì delete hết các phân vùng cũ, tạo phân vùng mới "new"
phamthidd nói:
Theo mình nghỉ bạn chưa cài Driver IRST giúp nhận diện ổ cứng laptop gen 11 Intel. https://vn-z.vn/threads/huong-dan-s...-laptop-intel-gen-11.38690/page-2#post-531112 nghiên cứu bài này nhe Bro
Làm theo cách bác này khi cài ném thêm driver cho dòng CPU 11 mới là done

Ý của Pác là cái này. đúng hơm. Nhìn dô cũng thấy hoang mang quớ

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Làm theo cách bác này khi cài ném thêm driver cho dòng CPU 11 mới là done

Ý của Pác là cái này. đúng hơm. Nhìn dô cũng thấy hoang mang quớ
Đúng đó bạn , vì chip dòng 11 mặc định các lap nó thiết lập RAID , nếu máy nào có thể thiết lập BIOS về AHCI thì có thể cài được win mà ko cần phải thêm driver .
Còn máy nào BIOS nó chặn AHCI nó ko hiển thị để người dùng chuyển RAID sang AHCI thì phải thêm driver vào mới cài được

NguyenVuIT

Búa Gỗ
Đúng đó bạn , vì chip dòng 11 mặc định các lap nó thiết lập RAID , nếu máy nào có thể thiết lập BIOS về AHCI thì có thể cài được win mà ko cần phải thêm driver .
Còn máy nào BIOS nó chặn AHCI nó ko hiển thị để người dùng chuyển RAID sang AHCI thì phải thêm driver vào mới cài được
đúng như lời pác nói. Với HP và Dell là 1000% sẽ bị dính lỗi này. Nhưng có cách làm nhanh hơn như em đã post ở trên. Được cái lười mà muốn lẹ nên cách trên theo em nghĩ là nhanh nhất hé hé

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
KO xem mà cứ nhào vô phán linh tinh quá , xem #14
------
Trên lap Gen 11th Intel luôn luôn là #14.
Cách của bạn NguyenVuIT là trên các Lap đời 10 trở xuống.
Mà lâu nay cũng chả phải dùng tới cách này trên các máy cũ bao giờ cả.

HNMinh

Búa Đá Đôi
Theo mình bạn nên boot vào Windows 10 mini , xong dùng phần mềm NTsetup để cài windows 10 pro .
Các cách cài khác đều không cho chọn phiên bản để cài đặt đâu.
Mình toàn dùng cách này cài, đơn giản...chỉ có điều usb mình là w8 mini nó cũng được trang bị nhiều đồ chơi khác. Cứu hộ, tool ..