Hỏi/ Thắc mắc - Laptop cài win 10 không được. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Laptop cài win 10 không được.

punch07

Búa Gỗ
Mình mới mua con Lapop HP Mã HP Pavilion 15-eg0006TX. Máy cài sẵn Win 10 Home và office bản quyền. Mình không muốn xài bản này có cho USB boot xoá toàn bộ phân vùng và cài lại win 10 Pro trong mini win nhưng không thể nào boot được vào. Sẽ báo lỗi như ảnh. Bình thường máy khác mình vẫn cài ok nhưng con máy nào hơi khó hiểu. Bạn nào biết chỉ giúp mình. Trong Bios không có phần chỉnh chế độ Boot gì hết. cài đi cài lại mấy lần vẫn thế qua mini win. Hiện ổ đĩa đang để GPT.
7fc431be-d2eb-4c73-82df-1f85dead673a

tigerbeer400

Rìu Sắt Đôi
- nếu ko có data quan trọng, xoá hết phân vùng -> cài lại -> tự sinh phần vùng khi cài
- có data quan trong -> dùng winnt cài, chọn phân vùng boot( tầm 500M) format, chọn phân vùng cài windows- > cài

punch07

Búa Gỗ
set cái ổ cài win của bạn thành active chưa
win 10 chế độ GPT thì active cái gì bác :))

Ha Minh Giang

Rìu Sắt Đôi
Bạn lấy máy khác tải MediaCreationTool20H2, rồi chọn USB flash drive tạo bộ cài đặt.
Sau đó tạo file PID.txt chép vào folder "sources" trong USB flast trên
Nội dung file PID.txt

[PID]

Value=VK7JG-NPHTM-C97JM-9MPGT-3V66T

Bạn sẽ cài được win10 pro mà không phải win10 home SL.
Khi cài thì delete hết các phân vùng cũ, tạo phân vùng mới "new"

punch07

Búa Gỗ
Bạn lấy máy khác tải MediaCreationTool20H2, rồi chọn USB flash drive tạo bộ cài đặt.
Sau đó tạo file PID.txt chép vào folder "sources" trong USB flast trên
Nội dung file PID.txt

[PID]

Value=VK7JG-NPHTM-C97JM-9MPGT-3V66T

Bạn sẽ cài được win10 pro mà không phải win10 home SL.
Khi cài thì delete hết các phân vùng cũ, tạo phân vùng mới "new"
Theo mình nghỉ bạn chưa cài Driver IRST giúp nhận diện ổ cứng laptop gen 11 Intel. https://vn-z.vn/threads/huong-dan-s...-laptop-intel-gen-11.38690/page-2#post-531112 nghiên cứu bài này nhe Bro
Làm theo cách bác này khi cài ném thêm driver cho dòng CPU 11 mới là done

HNMinh

Búa Đá Đôi
Mình tin dùng cách tạo ra một usb cứu hộ hoàn chỉnh của bạn Hoàng khiển, hay Hoàng Khiên trên mạng bạn dễ dàng tìm thấy. Tạo được usb này bạn vào mini 8 có cả 86 lẫn 64, ngay màn hình desktop có phần mềm cài windows luôn và bạn thực hiện nó rất dễ dàng. Máy bạn boot chuẩn UEFi nên dùng nó tốt nhất. Trong bios máy Hp này chắc chắn có phần chỉnh boot UEFI và Legacy..bạn nên tắt Legacy. Như hình ảnh bạn cho xem, dòng cuối cùng nó gợi ý là nhấn ESC để chỉnh bood chuẩn đó..Press for UEFi Firmware Settings

Sửa lần cuối:

punch07

Búa Gỗ
Mình tin dùng cách tạo ra một usb cứu hộ hoàn chỉnh của bạn Hoàng khiển, hay Hoàng Khiên trên mạng bạn dễ dàng tìm thấy. Tạo được usb này bạn vào mini 8 có cả 86 lẫn 64, ngay màn hình desktop có phần mềm cài windows luôn và bạn thực hiện nó rất dễ dàng. Máy bạn boot chuẩn UEFi nên dùng nó tốt nhất. Trong bios máy Hp này chắc chắn có phần chỉnh boot UEFI và Legacy..bạn nên tắt Legacy. Như hình ảnh bạn cho xem, dòng cuối cùng nó gợi ý là nhấn ESC để chỉnh bood chuẩn đó..Press for UEFi Firmware Settings
thiếu driver cho dòng intel 11 đã fix được ko phải do lỗi boot

nkoc6a15

Rìu Sắt
Giờ bác dùng máy khác rồi dùng tool của MS tạo usb boot windows 10 đi rồi cài

nkoc6a15

Rìu Sắt
Mà từ 10 Home upgrade lên 10 Pro nhanh mà thím? Đâu cần phải cài lại đâu?

hunglm9986

Búa Gỗ
Theo mình bạn nên boot vào Windows 10 mini , xong dùng phần mềm NTsetup để cài windows 10 pro .
Các cách cài khác đều không cho chọn phiên bản để cài đặt đâu.