Hỏi/ Thắc mắc - Laptop bấm nguồn không tự boot | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Laptop bấm nguồn không tự boot

anhtai91

Gà con
Xin chào các bạn, mình mới thay ssd cho laptop và ghost win xong, gặp vấn đề như sau. Khi bấm nút nguồn thì máy không chịu boot, mình phải nhấn 1 phím bất kỳ thì nó mới boot vô win được. Search gg rồi mà tìm không ra vấn đề. Mong các bạn cứu giúp :D

anhtai91

Gà con
Tiếc gì vài dòng mà không mô tả thêm bạn ơi?
Có nghĩa là bấm nút nguồn, nó chỉ sáng đèn rồi im vậy thôi. Phải bấm space bar hoặc nút bất kỳ nó mới boot lên logo và vô win. Thay vì bấm nút nguồn thôi là nó tự vô win luôn đó. Mò hoài chưa ra

Meo Map

Rìu Vàng Đôi
Có nghĩa là bấm nút nguồn, nó chỉ sáng đèn rồi im vậy thôi. Phải bấm space bar hoặc nút bất kỳ nó mới boot lên logo và vô win. Thay vì bấm nút nguồn thôi là nó tự vô win luôn đó. Mò hoài chưa ra
Cùng ý nhưng ngắn gọn hơn post #1

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Chỉ thay ổ cứng hay có chỉnh gì trong bios không vậy thớt. Load Bios về mặc định xong thử lại xem.

ShareNewToday

Búa Gỗ
Bạn nên nói rõ và chi tiết hơn để anh em có thể hỗ trợ cho bạn. Ví Dụ laptop bạn là nhãn hiệu gì? Dell hay asus hay acer... vì mỗi một dòng máy sẽ có một cách vào setup trong bios khác nhau, thông thường ấn phím F2 hoặc F12 sau khi bạn truy cập được vào bên trong, thường bên trong sẽ có " Main, Advanced, Security, Boot, Exit " bạn sử dụng phím mũi tên điều chỉnh qua mục " Boot " qua tới mục này nó thường có mục " Boot Option #1, Boot Option #2, Boot Option #3 " bạn điểu chỉnh xuống dòng " Boot Option #1 bạn ấn enter nó sẽ cho bạn lựa chọn ổ nào sẽ được boot đầu tiên khi vào, bạn chỉ cần lựa chọn ổ ssd của bạn và ấn F10 và Yes là ok.

Teplice

Thành viên BQT
Tiếc gì vài dòng mà không mô tả thêm bạn ơi?
Nhiều thành viên khi nhờ hỏi mà không mô tả chi tiết, để người khác hỏi lại và cũng không có chút ảnh để mô tả lỗi, nản toàn tập. Nhiều khi cũng không muốn giúp, vào đọc bài các bạn viết cho vui xong rồi cười.

anhtai91

Gà con
Nhiều thành viên khi nhờ hỏi mà không mô tả chi tiết, để người khác hỏi lại và cũng không có chút ảnh để mô tả lỗi, nản toàn tập. Nhiều khi cũng không muốn giúp, vào đọc bài các bạn viết cho vui xong rồi cười.
Bạn à thực sự nếu dân it nói vậy cũng phải hình dung ra được chứ, câu từ mình nó đâu có cao cấp gì đâu. Nếu khó quá hay các bạn chưa gặp qua tình trạng này bao giờ thì có thể yêu cầu thêm hình ảnh video. Mình không ngại bị nói ngu đâu nhưng chửi mình ngu xong thì chỉ mình cho được chứ chửi mà không làm được thì không nên.

Bạn nên nói rõ và chi tiết hơn để anh em có thể hỗ trợ cho bạn. Ví Dụ laptop bạn là nhãn hiệu gì? Dell hay asus hay acer... vì mỗi một dòng máy sẽ có một cách vào setup trong bios khác nhau, thông thường ấn phím F2 hoặc F12 sau khi bạn truy cập được vào bên trong, thường bên trong sẽ có " Main, Advanced, Security, Boot, Exit " bạn sử dụng phím mũi tên điều chỉnh qua mục " Boot " qua tới mục này nó thường có mục " Boot Option #1, Boot Option #2, Boot Option #3 " bạn điểu chỉnh xuống dòng " Boot Option #1 bạn ấn enter nó sẽ cho bạn lựa chọn ổ nào sẽ được boot đầu tiên khi vào, bạn chỉ cần lựa chọn ổ ssd của bạn và ấn F10 và Yes là ok.
Laptop asus bạn à, làm dùm cho người ta và lần đầu gặp trường hợp này. Đưa bios về default hết và chỉnh lại vẫn không được. Khi giao máy thì bật nguồn treo logo, cắm usb boot thì chậm đơ. Tháo hdd ra thì usb boot chạy êm. Có thể xác định HDD có vấn đề, nay mua ssd về thay cài win lại thì bị như vậy. Mỗi lần mở máy bấm nút nguồn và gõ thêm space bar 1 cái nó mới khởi động vô windows.

phuongvn87

Búa Gỗ
Có nhiều hướng để mò nhưng mình nghĩ để đỡ tốn thời gian nhất thì cài lại Win, mò nhiều khi mất time hơn nhiều mà cài lại Win còn mượt mà nữa. Máy cá nhân mình chả bao giờ Ghost