Kinh nghiệm làm đất ( giá thể) tốt cho cây trồng | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Kinh nghiệm làm đất ( giá thể) tốt cho cây trồng

moon1004vn

Búa Gỗ Đôi
Những ngày đầu lập vườn em mua được 2 xe đất rồi nhờ người kéo lên, cũng chăm chỉ trộn trấu với tưới tắm đầy đủ nhưng rau trồng hoài vẫn còi cọc không lớn.
Nên băn khoăn lớn nhất của em khi làm vườn sân thượng, là chi phí đầu tư mua đất và làm thế nào để bê được hết lên với sức mình nhỏ bé, khi mà ở ngoài Bắc chi phí mua sơ dừa và đất trồng rau khá cao.

Tình cờ lướt mạng e thấy có bạn chia sẻ trồng cây không dùng đất chỉ có bã mía và phân trùn quế nên cũng tò mò tập tành đi xin bã mía vì cái này hầu như chỗ nào họ cũng bỏ.
Em bận 2 đứa con nhỏ nên có lúc băm nhỏ được có lúc không, khi thấy rác hữu cơ vùi trong đất vừa sạch sẽ lại nhanh phân huỷ nên em cũng đã thử cách này với bã mía. Em đổ toàn bộ bã mía xuống lót đáy thùng rồi rắc trichoderma lên sau đó phủ kín bằng 1 lớp đất dày chừng 10- 15cm, sau khoảng 1 tuần thì bắt đầu ươm hạt.
Chỉ sau 1 tới 2 lứa rau như thế e đã có được 1 đống giá thể vừa tơi xốp mà cây lại lên rất tốt, không phải bón nhiều phân trong quá trình trồng. bã mía sau khi phân huỷ nó mùn ẩm không khác gì đất, cứ như thế mỗi khi muốn mở rộng vườn em chỉ đi kiếm bã mía lót xuống đáy rồi dùng đất từ các chậu đã thu hoạch rau đổ lên trên trồng cây tiếp. Vừa cải tạo đất vừa có giá thể trồng cây.
Sức em nhỏ bé nên vác 1 bao bã mía em thấy nhẹ nhàng hơn cả vài chục lần vác 1 bao đất. Từ khi tìm ra được chân ái này em thấy việc làm vườn sân thượng đối với em nó vô cùng đơn giản, CỨ RẮC HẠT RỒI KIỂU GÌ CŨNG CÓ ĂN. Nó không chỉ là nơi cung cấp rau sạch đảm bảo sức khoẻ cho gia đình mà còn là nơi xả stress tuyệt vời sau mỗi ngày làm việc mệt mỏi.
Cách em làm có thể ko theo lý thuyết, nhưng e đã duy trì suốt 3 năm nay rồi vì e thấy nó khá ổn đối với em rất mong được giao lưu học hỏi cùng ace trong nhóm