Hỏi/ Thắc mắc - Kiểm tra sức khoẻ của SSD? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Kiểm tra sức khoẻ của SSD?

vxh159

Búa Đá
Mọi người cho em hỏi, em kiểm tra sức khoẻ của SSD laptop của mình bằng một số phần mềm ở Winpe của Anhdv thì thấy HDSentinel cho kết quả khác hơn so với các phần mềm khác, cụ thể như sau:

HDSentinel báo sức khoẻ của ổ cứng chỉ còn 12%, trong khi các phần mềm còn lại đều báo tốt. Em không biết nên tin tưởng phần mềm nào. Laptop của em mua cũ cách đây tầm 10 ngày. Lúc kiểm tra ở cửa hàng em có thấy HDSentinel báo vậy nhưng ngta bảo HDSentinel chỉ test ổ HDD thôi, thế là vẫn yên tâm cầm máy về. Hôm nay cài lại windows thì có một chút khó khăn, đó là sau khi em tạo được phân vùng EFI bằng diskpart, em nhập tiếp lệnh để format định dạng Fat32 mà nó báo lỗi "The parameter is incorrect". Sau đấy em vào Partition Wizard để xoá ổ rồi vào Diskpart làm lại, đến lần thứ 4-5 gì đó thì được. Khó khăn này làm em khá ái ngại vì có khi là do sức khoẻ của ổ. Cảm giác dùng ổ mà sợ nó die một phát toi dữ liệu em thấy khá là sợ.
Vậy mọi người thấy phần mềm nào kiểm tra sức khoẻ SSD là tin cậy ạ? Và không biết là lỗi khi tạo phân vùng và format ở diskpart có phải do SSD không ạ? Em cảm ơn.

Azumidol

Gà con
Nếu ổ chính hãng thì tải tool của hãng đó về check. Còn lại oem, tàu khựa,...thì dùng soft hay dùng như CrystalDiskInfo để kiểm tra tình trạng ổ cứng, CrystalDiskMark để kiểm tra tốc độ đọc ghi dữ liệu hoặc sử dụng cách thủ công là copy file có kích thước lớn để test xem. Về mặt nguyên lý kiểm tra thì các phần mềm không có khác nhau đâu nhé bạn!

vxh159

Búa Đá
Nếu ổ chính hãng thì tải tool của hãng đó về check. Còn lại oem, tàu khựa,...thì dùng soft hay dùng như CrystalDiskInfo để kiểm tra tình trạng ổ cứng, CrystalDiskMark để kiểm tra tốc độ đọc ghi dữ liệu hoặc sử dụng cách thủ công là copy file có kích thước lớn để test xem. Về mặt nguyên lý kiểm tra thì các phần mềm không có khác nhau đâu nhé bạn!
vậy mà e test 4/5 phần mềm phổ biến cho ra kết quả tốt, còn riêng HDSentinel thì nó báo sức khoẻ Yếu rồi. Ban đầu thì em cũng kệ thôi nhưng hôm nay cài lại Windows thấy nó trục trặc khi cài, với lại lúc update xong khởi động lại nó xoay xoay 1 tí rồi đơ, e phải ấn giữ nguồn bật lại mới đc. Thế nên e cũng thấy hơi lo bác ạ

nnt236

Búa Đá
ổ mà ghi nhiều dễ die lắm, mình đoán ổ ssd này chủ trước có khi kéo tor nên ghi đọc nhiều. ổ liteon cũng hay gặp bệnh như bạn thớt kể. trước mua mai hoàng con liteon bh 42 tháng mà mới được 2 năm dùng bt không kéo tor gì cả cũng chập chờn y vậy, lúc nhận lúc không và hay lỗi win, phải đi mang bh được đổi ổ hãng khác dùng ok. mấy ông kỹ thuật bh mai hoàng cũng bảo giờ họ không làm liteon mấy nữa, chắc tỷ lệ lỗi cao.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Tối mình cũng check cái ổ tàu của e coi sao , kéo torrent 4 năm chưa thấy sao

vxh159

Búa Đá
ổ mà ghi nhiều dễ die lắm, mình đoán ổ ssd này chủ trước có khi kéo tor nên ghi đọc nhiều. ổ liteon cũng hay gặp bệnh như bạn thớt kể. trước mua mai hoàng con liteon bh 42 tháng mà mới được 2 năm dùng bt không kéo tor gì cả cũng chập chờn y vậy, lúc nhận lúc không và hay lỗi win, phải đi mang bh được đổi ổ hãng khác dùng ok. mấy ông kỹ thuật bh mai hoàng cũng bảo giờ họ không làm liteon mấy nữa, chắc tỷ lệ lỗi cao.
Để khi nào e mang vào cửa hàng bảo hành xem có được không. Cảm ơn bác đã confirm.

meebo

Rìu Vàng Đôi
Bạn tải Hard Disk Sentinel xịn từ trang chủ của nó về hoặc trên diễn đàn mình cũng có đăng rồi test xem sao.
Mình dùng bootwin PE của Sergei Strelec (trên diễn đàn cũng có post bản này) và sử dụng tool trong ấy để test là chính.

Sau vụ này bạn và tôi có được kinh nghiệm: đừng tin bất kỳ đứa nào ở chổ bán hàng, trình của nó có khi còn không bằng mình mà nói như đúng rồi :(

Sửa lần cuối:

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
xài con colorful 160gb mua chắc cũng từ 2 3 năm, thấy nó báo còn 70% dù mình tải tài liệu tiếng nhật liên tục =)
mà có hư thì thay cái khác mấy hồi, rẻ bèo nên cái gì quan trọng lên mây hết rồi

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
nhìn cái số giờ chạy với cái total writes mình thấy đáng sợ thật.
cứ cho là nó chạy 294h liên tục , nghĩa là chia ra số giây thì nó chạy liên tục tần suất 88MB/s , ko hiểu n chạy thế với mục đích gì nhỉ ?

vxh159

Búa Đá
cứ cho là nó chạy 294h liên tục , nghĩa là chia ra số giây thì nó chạy liên tục tần suất 88MB/s , ko hiểu n chạy thế với mục đích gì nhỉ ?
e thấy các bác trên bảo chắc chủ trước kéo torrent nên vậy. Mà em tìm hiểu trên Google thì thấy ổ SSD Liteon lỗi nhiều. Vẫn còn trong thời gian bảo hành thôi e cứ dùng bao giờ hỏng ổ thì ngta thay cho cái ổ khác vậy

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
Của mình nó cũng báo ghi đọc tới 240tb, mà nếu đúng cái mức đó thì cái kho tài liệu tiếng nhật của mình nó cũng phải ở tầm 100tb chứ. Này mình gửi trên mây chỉ có 20tb à

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Của mình nó cũng báo ghi đọc tới 240tb, mà nếu đúng cái mức đó thì cái kho tài liệu tiếng nhật của mình nó cũng phải ở tầm 100tb chứ. Này mình gửi trên mây chỉ có 20tb à
Bác kéo j lắm thế , chắc phải có vài ổ hdd lưu chứ nhỉ

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
Bác kéo j lắm thế , chắc phải có vài ổ hdd lưu chứ nhỉ
mình sợ sau này AI nó thôn tính hết thì con cháu mình k có gì xem, nên lưu lại trên gphoto để nữa con cháu nó có mà nghiên cứu, được cái gphoto nó k tính dung lượng nên cứ thả thoải mái, còn biết là do lâu lâu mình check kiểu taskout thì phải, thì nó báo vậy đó