Hỏi/ Thắc mắc - Kiểm tra ổ cứng SSD bán sẵn theo máy hãng và model gì? | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Kiểm tra ổ cứng SSD bán sẵn theo máy hãng và model gì?

Hamano Kaito

Moderator
@congikhonghoiem | Ko ai làm vậy hết cả bạn. Mấy phần mềm này nó dựa vào chipset của SSD để nó có thông tin. Cho nên đa số điều giống nhau <= Nếu khác thì Update phần mềm sẽ được fix lỗi ngay !
Mà phần mềm kiểm tra thông tin ổ cứng rất nhiều. Nếu bạn chơi ẩu là mất 1 lượng khách hàng tiềm năng đấy

meebo

Rìu Vàng Đôi
Hết TBW tưởng nó tèo luôn, vẫn xài được hả bạn ?
Được nhưng đã đến lúc chú ý. Vì con số đó không phải là tối đa số dữ liệu được ghi, ghi đụng tới đó là "thôi hết giấy, hết giờ, nộp bài".

Mà thực tế là một số SSD OEM còn không công bố TBW nữa ví dụ như SSD Samsung NVMe PM981a (hàng OEM) xài không biết khi nào hết TBW chỉ biết nó cở cở 970 Evo Plus
{beauty}

Hamano Kaito

Moderator
sặc, mình cứ đọc trên mạng, nói là số lần ghi chép gì đó chứ có rành đâu... :))))

Nó tính theo từng hãng. Mỗi hãng sẽ có cách tối ưu chipset khác nhau
Nói chung là tiền nào của nấy đấy, tiền càn nhiều thì thời gian ghi càn cao, tiền càn ít thì thời gian ghi càn ít

Vậy TBW là thông số ghi chứ không phải đọc hả bác ? tưởng vừa ghi vừa đọc. Ủa vd chép 1 GB tài liệu vào gọi là ghi, xóa 1 GB tài liệu đó đi có tính không nhỉ ?

Đọc là ssd truy xuất thông tin chứ ko có ghi vào khối, trong mỗi chip flash của ssd sẽ có các khối, mỗi khối sẽ có số lần ghi nhất định. Nếu vượt định mức thì lúc này TRIM sẽ ko hoạt động (TRIM auto và TRIM từ lệnh OS)
TRIM là quá trình tự động của SSD hoặc nhận lệnh từ OS để phân luồn tự động XÓA/GHI các dữ liệu đến các khối liền kề nhau, giúp cho truy cập dữ liệu nhanh hơn.
----
Theo mình biết và hiểu thì SSD khi TRIM (tự trim hoặc OS ra lệnh) thì nó sẽ xóa 1 khối để ghi vào khối đó. Vậy thì khi xóa nó ko tính vào phần sức khỏe hiện có mà nó chỉ tính vào phần ghi vào khối đó.
Vì khối nó có số lần ghi nhất định, nếu ghi vào quá định mức nó sẽ die đi khối đó
----
Với lại khi xài SSD các bạn nên để trống tức là Free Space tầm 30 đến 40%. Nếu để ít quá thì tốc độ đọc/ghi sẽ giảm đi nhiều đấy....SSD tính ra có nhiều cái bất lợi hơn HDD nhiều

pgvnz

Búa Gỗ Đôi
Nó tính theo từng hãng. Mỗi hãng sẽ có cách tối ưu chipset khác nhau
Nói chung là tiền nào của nấy đấy, tiền càn nhiều thì thời gian ghi càn cao, tiền càn ít thì thời gian ghi càn ít
----
Đọc là ssd truy xuất thông tin chứ ko có ghi vào khối, trong mỗi chip flash của ssd sẽ có các khối, mỗi khối sẽ có số lần ghi nhất định. Nếu vượt định mức thì lúc này TRIM sẽ ko hoạt động (TRIM auto và TRIM từ lệnh OS)
TRIM là quá trình tự động của SSD hoặc nhận lệnh từ OS để phân luồn tự động XÓA/GHI các dữ liệu đến các khối liền kề nhau, giúp cho truy cập dữ liệu nhanh hơn.
----
Theo mình biết và hiểu thì SSD khi TRIM (tự trim hoặc OS ra lệnh) thì nó sẽ xóa 1 khối để ghi vào khối đó. Vậy thì khi xóa nó ko tính vào phần sức khỏe hiện có mà nó chỉ tính vào phần ghi vào khối đó.
Vì khối nó có số lần ghi nhất định, nếu ghi vào quá định mức nó sẽ die đi khối đó
----
Với lại khi xài SSD các bạn nên để trống tức là Free Space tầm 30 đến 40%. Nếu để ít quá thì tốc độ đọc/ghi sẽ giảm đi nhiều đấy....SSD tính ra có nhiều cái bất lợi hơn HDD nhiều
Thím nói hay quá.

pgvnz

Búa Gỗ Đôi
Được nhưng đã đến lúc chú ý. Vì con số đó không phải là tối đa số dữ liệu được ghi, ghi đụng tới đó là "thôi hết giấy, hết giờ, nộp bài".

Mà thực tế là một số SSD OEM còn không công bố TBW nữa ví dụ như SSD Samsung NVMe PM981a (hàng OEM) xài không biết khi nào hết TBW chỉ biết nó cở cở 970 Evo Plus
{beauty}
Đào đâu ra con PM981A nó cho bác ngon bằng con 970 Evo Plus, không có đâu.

Phi Long Phong Van

Vạn Lý Truy Phong Vạn Lý Sầu...! Xin Vĩnh Biệt Anh
Thành viên BQT
Mình đố bạn tìm được Datasheet sản phẩm của hãng nó ghi rõ cho bạn là nó dùng RAM hãng nào, model nào và ổ cứng hãng nào model nào đó? nó chỉ ghi là RAM DDR4 Bus 2666 MHz hay ổ cứng M.2 MVMe PCIe SSD 256 GB thôi.
Có 1 bác nói là nó cho mấy con SSD tầm trung như Intel 660P Nvme 512Gb tốc độ đọc ghi 1500/1000 chứ không được hàng ngon như mình kể trên toàn đám tốc độ đọc 3200/2300
Bạn muốn máy ngon linh kiện tốt, xịn, thì cũng đồng nghĩa chi phí bỏ ra cao thui, tiền nào của đó mà bạn, mua ở nấy chỗ uy tín như phong vũ..v.v...

Lang Thang

Rìu Chiến
Mình sắp mua máy mới, mà cũng tính nâng cấp, mình thấy linh kiện theo máy thì hãng không bao giờ cho đồ mới ra và phân khúc model tốt cả, tiết giảm chi phí mà.
Nhân tiện xin phép nhờ anh em nào vừa mua Laptop trong 2 3 tháng vừa rồi mà máy có sẵn ổ cứng M.2 MVMe PCIe SSD 256 GB hay 512 GB mở phần mềm Crytal Disk Info check thử giúp mình xem con SSD theo máy là của hãng nào và model gì với, không biết nó có gắn cho nhưng con có tiếng như Crucial P5, Western Digital Black, Samsung Evo 860, Kingston KC2000 không ?
Bạn tham khảo nhé

o c.png

Tes O C.jpg
BH Laptop .jpg

O HDD.png

Phần bên dưới là HDD 01 TB
PS: Máy cài sẵn Win10 Home trên SDD 128 (mình đã nâng cấp lên W10 Edu ). Khi mới mua về cố lần khởi động và thời gian hoạt động hai ổ đĩa bằng nhau, bây giờ thì khác nhau ?

Sửa lần cuối:

pgvnz

Búa Gỗ Đôi
Bạn tham khảo nhé

Xem phần đính kèm 16946

Phần bên dưới là HDD 01 TB
PS: Máy cài sẵn Win10 Home trên SDD 128 (mình đã nâng cấp lên W10 Edu ). Khi mới mua về cố lần khởi động và thời gian hoạt động hai ổ đĩa bằng nhau, bây giờ thì khác nhau ?
Ồ, cảm ơn bác, tra Google lòi con mắt chỉ ra được Seri: HFM128GDHTNG8310A là ổ cứng SSD 2.5" của hãng SK Hynix, còn lại thông tin chi tiết của ổ cứng này, Google không ra kết quả luôn. Nói chung là kết luận hàng đi kèm máy thì loại tèm nhèm bình thường thôi, nó không cho hàng ngon.