Hỏi/ Thắc mắc - Kiểm tra log modem cáp quang VNPT thì thấy như vậy là đang bị hack phải không? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Kiểm tra log modem cáp quang VNPT thì thấy như vậy là đang bị hack phải không?

shopus

Gà con
Dạo gần đây mình để ý thấy modem khởi động lên khá lâu mới nhận được mạng. Mình xem log của modem thì thấy như hình dưới, các bác rành công nghệ cho em lời khuyên với.

rimocchino

人生をシンプルにするのは心の平和を得る一番良い方法だ。
mình cho rằng là các hacker trên TG luôn cố gắng liên tục quét các port các địa chỉ ip để tìm lỗ hổng và tìm cách khai thác, còn log như trên hình cũng khó nói được là bạn đang bị hack hay ko

Yuushou

Búa Gỗ Đôi
đầu VNPT thỉnh thoảng sẽ bị. t dùng còn bị lỗi, ko vào được phần cài đặt để đổi lại mật khẩu nữa cơ. Kết luận là đầu VNPT hay lỗi vặt

hongmieu98

Rìu Vàng Đôi
Hơi khó nói bạn à, có lẽ bọn nó đang scan port để tìm lỗ hổng cố gắng hack máy bạn chứ chưa hẳn máy bạn đã bị hacker phá thành công...

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Cá nhân em làm một cái server nho nhỏ trong nhà gọi là Pi Hole dùng để chặn qc với theo dõi log của các thiết bị trong nhà. Nếu có cái gì bất thường nó báo luôn nên cũng đỡ lo. Bác có thể xem qua tại https://pi-hole.net và hd tại đây. Tuy nó sẽ không chặn hacker nhưng nó sẽ giúp bác kiểm soát và ngăn chặn các loại phần mềm + quảng cáo + kết nối ngầm, góp phần ko tạo backdoor ở bên trong mạng LAN để hacker đi vào.

Em có thêm cả một số ảnh demo cho bác:

kirakun277

Búa Gỗ
luôn có các tool scan ip port nào đang mở, mạng nào cũng bị thế thôi, chỉ có khác là bạn xem được log này.
cách tối ưu nhất là cập nhật fw modem, bật tường lửa ở wan internet.