Khám nghĩa vụ quân sự? | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Khám nghĩa vụ quân sự?

thuyanbui

Rìu Chiến Vàng Chấm
Hồi đó nó bắt đi khám nghĩa vụ mà em kiên trì trốn, năm đó là năm mới đổi luật. Ban đầu tính đâu khỏe rồi, mình qua tuổi, ai dè sau 1 năm đi làm cái bị réo gọi!! lúc đó em ốm như xương khô, thấy căng em ốm thêm miếng nữa. Đi khám nó chê nó thải về. Từ đó em mập lên
Lý do em trốn là vì đang đi làm chui lương ok và có kế hoạch lâu dài tự nhiên bị kêu.
Hồi đó thì thế đó bạn và cũng may đó, chứ nếu bây giờ không khéo bạn phải chạy đi chạy về liên tục đó.

thuyanbui

Rìu Chiến Vàng Chấm
Đâu bác, e đi bộ binh bác ơi, nếu từ SG đi lên tới ngã ba vũng tàu quẹo phải hướng về vũng tàu, chạy lên tầm 2,3 cây gì đó, doanh trại của Sư Đoàn 309 nó nằm bên tay trái, xưa thời chiến tranh nó là kho đạn Long Bình đó bác. Lúc E về rồi tới khi e nghỉ phường đội luôn cũng ko để ý có giấy xuất ngũ gì ko nữa
Tôi thì ở hành chính (gần 47 năm đó bạn) nên tôi hiểu giấy tờ thuộc bản thân mình mà thất lạc có thể sau này phiền lắm, rãnh thì lục lại hoặc đến BCH.QS quận huyện nơi mình cư trú để sao lục, khi cần là có trưng ra.
Có công tác ở BCH.QS phường hả, làm Chỉ huy trưởng là tốt lắm rồi. Bạn ở quân sự bạn có thấy có một cái chức vụ này nghe rất ngộ "Phó Chỉ huy trưởng BCH.QS phường xxx" không, ai đời Phó lại chỉ huy anh Trưởng, hihihi, vui ha.

Phi Long Phong Van

Vạn Lý Truy Phong Vạn Lý Sầu...! Xin Vĩnh Biệt Anh
Thành viên BQT
Tôi thì ở hành chính (gần 47 năm đó bạn) nên tôi hiểu giấy tờ thuộc bản thân mình mà thất lạc có thể sau này phiền lắm, rãnh thì lục lại hoặc đến BCH.QS quận huyện nơi mình cư trú để sao lục, khi cần là có trưng ra.
Có công tác ở BCH.QS phường hả, làm Chỉ huy trưởng là tốt lắm rồi. Bạn ở quân sự bạn có thấy có một cái chức vụ này nghe rất ngộ "Phó Chỉ huy trưởng BCH.QS phường xxx" không, ai đời Phó lại chỉ huy anh Trưởng, hihihi, vui ha.
À đâu e chỉ là khi rút từ bộ đội về làm vệ binh ở quận đội q1 được mấy bữa chán e kêu ba e nói phường đội trưởng nó rút e về làm phường đội thôi, ở đó gần như cả ngày, lâu lâu chạy tạt về nhà tắm rửa cơm nước xong lại vào, tối thì 1 đám lái xe zeep đi vòng vòng, 2,3 lượt tuần, từ phường e ngay nguyện thái bình chạy vòng ra cv quách thị trang, chạy vòng ra 1 phần bến bạch đằng rùi qua nguyễn công trứ....hết. E ở đó dc hơn tháng qua lễ 40/4 vào dinh độc lập duyệt binh xong là e nghỉ luôn ko làm nữa, tối e toàn qua đám bạn e bên Q4 chơi tới 1,2h sáng e mới mò về phường đội lên lầu ngủ. Xong đợt 30/4 đó e chán quá nên nói ba a là e nghỉ ko làm ở đó nữa, rồi khi nghỉ e cũng ko hỏi giấy xuất ngũ này nọ gì luôn, tới giờ cũng 20 năm rùi cũng chả ai hỏi gì cái giấy đó nên nó cũng trôi vào quên lạng mất tiêu, nay vô tình thấy bài này nc hơi nhớ lại kỷ niệm xưa ấy bác :)

thuyanbui

Rìu Chiến Vàng Chấm
À đâu e chỉ là khi rút từ bộ đội về làm vệ binh ở quận đội q1 được mấy bữa chán e kêu ba e nói phường đội trưởng nó rút e về làm phường đội thôi, ở đó gần như cả ngày, lâu lâu chạy tạt về nhà tắm rửa cơm nước xong lại vào, tối thì 1 đám lái xe zeep đi vòng vòng, 2,3 lượt tuần, từ phường e ngay nguyện thái bình chạy vòng ra cv quách thị trang, chạy vòng ra 1 phần bến bạch đằng rùi qua nguyễn công trứ....hết. E ở đó dc hơn tháng qua lễ 40/4 vào dinh độc lập duyệt binh xong là e nghỉ luôn ko làm nữa, tối e toàn qua đám bạn e bên Q4 chơi tới 1,2h sáng e mới mò về phường đội lên lầu ngủ. Xong đợt 30/4 đó e chán quá nên nói ba a là e nghỉ ko làm ở đó nữa, rồi khi nghỉ e cũng ko hỏi giấy xuất ngũ này nọ gì luôn, tới giờ cũng 20 năm rùi cũng chả ai hỏi gì cái giấy đó nên nó cũng trôi vào quên lạng mất tiêu, nay vô tình thấy bài này nc hơi nhớ lại kỷ niệm xưa ấy bác
Một kỷ niệm vừa hào hùng nhưng không kém phần thầm lặng, rồi mọi việc đã qua xem như là một hồi ức đẹp. Từ đây nhìn về tương lai với bao nổi niềm. Chúc bác nhiều sức khỏe, may mắn và thành đạt.

Phi Long Phong Van

Vạn Lý Truy Phong Vạn Lý Sầu...! Xin Vĩnh Biệt Anh
Thành viên BQT
Một kỷ niệm vừa hào hùng nhưng không kém phần thầm lặng, rồi mọi việc đã qua xem như là một hồi ức đẹp. Từ đây nhìn về tương lai với bao nổi niềm. Chúc bác nhiều sức khỏe, may mắn và thành đạt.
Vâng e cảm ơn bác nhiều ạ, e cũng chúc bác luôn an lành, nhiều sức khỏe và thành công trong tất cả của cuộc sống nha :)

dammage

Rìu Chiến
Với sức khỏe (như bạn trên nói) kèm với số tuổi là 25 thì nếu sức khỏe đảm bảo theo Luật NVQS thì bạn này chưa chắc trúng tuyển, đấy là tôi chưa biết trình độ học va61nb bạn hiện ở mức nào? Bây giờ Nhà nước tuyển thanh niên nhập ngũ đòi hỏi trình độ, tuổi tác, sức khỏe, lý lịch rất kỹ. Khi trúng tuyển (có giấy gọi) còn phải qua một khâu đó là "3 gặp 4 biết", cái này do đơn vị nhận quân đến trực tiếp gặp thanh niên để nắm nguyện vọng, quy trình nó như là tư vấn xin việc hay thi đại học vậy.
Tóm lại qua rất nhiều khâu, chưa chắc thanh niên muốn là được, bên cạnh đó như bạn nói thì bây giờ thực hiện NVQS sướng như quan, còn muốn gì.
trước lúc nhập ngũ tụi phường đội kêu lên họp hành này nọ cũng có nói, tuyển nghĩa vụ ưu tiên tuổi từ thấp tới cao, học vấn thì từ cao tới thấp, thực tế tui thấy chỉ có $ là yếu tố quyết định thôi

lúc tân binh, quận có tổ chức 1 chuyến lên thăm, có bà bên hội phụ nữ cũng nói với tui câu y hệt, nào là tuyển nghĩa vụ này coi vậy chứ khó lắm, không phải muốn đi là được đâu, nào là thằng a thằng b bên phường x phường y muốn đi mà bị cái này cái nọ bị gạt tên ra kia kìa

sướng là sướng hơn so với hồi xưa thôi bạn ơi, chứ so với bên ngoài không bao giờ bằng được đâu, nội cái chuyện kỉ luật khuôn phép gò bó là thấy không bằng bên ngoài rồi, nhiều thanh niên sợ cũng đúng thôi

Mình khám 3 lần rồi này 3 năm liên tiếp rồi này
theo kinh nghiệm của tui thì năm cuối dễ dính lắm đó bạn, tui ngày xưa cũng khám 3 năm, 2 năm đầu nhẹ nhàng rồi về, tự nhiên năm thứ 3 bị bắt đi xét nghiệm máu, đo điện tim, quả nhiên năm đó dính

cái phòng đo điện tim lúc tui bước vô thì có 1 thằng đang đo, 3 thằng ngồi chờ, cuối cùng cả 5 thằng đều không hẹn mà cùng gặp nhau trên quận, tưởng đâu nhập ngũ có bạn rồi ai dè sáng hôm sau giao quân 4 thằng kia qua bên trung đoàn gia định hết, có mình tui lạc loài

dammage

Rìu Chiến
Quá khứ cũng lẫy lừng... Giống ta 😁

Anh thì đi bđbp, thời gian huấn luyện gần 4t. Cứ trưa chiều t7 là bấm nút, chịu hết nổi tới noel sếp hốt nhốt phòng biệt giam mấy ngày cho khỏi ăn chơi 😂
nghe nói bộ đội biên phòng giàu lắm hả bạn... có quen 1 thằng cũng bộ đội biên phòng kể nhiều khi đứng gác tụi buôn lậu đi ngang hay nhét đồ cho

haivu

Administrator
Thành viên BQT
nghe nói bộ đội biên phòng giàu lắm hả bạn... có quen 1 thằng cũng bộ đội biên phòng kể nhiều khi đứng gác tụi buôn lậu đi ngang hay nhét đồ cho
Đó là những khu vực biên giới bộ bạn, mình gác biển, chỉ có cá mực và rụ thôi.

Modelo

Rìu Chiến
Bây giờ chức danh mới nghe kêu quá, chứ lúc trước là Phường Đội Trưởng, Phường Đội Phó thôi

thuyanbui

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bây giờ chức danh mới nghe kêu quá, chứ lúc trước là Phường Đội Trưởng, Phường Đội Phó thôi
Đúng đấy bạn, gọi đúng theo Nghị định của Chính phủ và Thông tư hướng dẫn của Bộ Nội vụ đó. Chỉ huy trưởng được xem như là Công chức phường, xã; Phó Chỉ huy trưởng được xem như là cán bộ Bán chuyên trách của địa phương (2 người) còn có thêm 1 cán bộ Thống kê nữa và gọi chung nhóm này là Ban Chỉ huy Quân sự phường xxx, có trách nhiệm tham mưu cho Chủ tịch HĐNVQS phường (là CT phường) trong công tác quận sự ở địa phương.