Hướng dẫn tạo USB Boot Cài Win 11 Bằng WintoUSB nhanh gọn chi tiết By "VNZ Tool"

hoabattu1287
Ở Bài này sẽ hướng dẫn các bác biến usb của mình thành bộ cài window 11 chi tiết và dễ thực hiện.

Có nhiều phần mềm tạo usb cài win nhưng về cá nhân mình thì thằng wintousb là thằng vượt trội hơn hẳn.
Vì nó free - ổn đinh - giao diện trực quan.
Với bài này các bạn chỉ cần xem 1 lần hoàn toàn có thể tạo usb cài window 7 8 8.1 10 vista - xp hoàn toàn thành công. Chỉ cần thay iso của các bạn vào đường dẫn là được. Không cần gò bó bất kỳ 1 file cài đặt nào. Phù Hợp với mọi loại window.

Và hơn hết window 11 thực sự đang rất hot. với usb và bộ cài này thì các bạn không cần quan tâm đến vấn đề mình có chạy window 11 được không?

Vì mình đã test trên tất cả các cấu hình máy cả intel và AMD:

Gồm :

Main GiGA G41M -combo 3 - E5400 -8G Ram DDR3 -hdd 80G - Geforce 210
MAin Asus P5KPL-AM - Intel Core 2 Duo - 2Gram - Hdd 80G
Main Msi B250 - G3930 - 4G Ram DDR4 - HDD 1000G - Card Quadro P620
Main MSi Z270 - 7700k - 16G Ram - SSD GiGa 500G - Card 1070Ti
Main Msi Tommahask MAx - (AMD) 2700x - 32G Ram - SSD Samsung 500G - Card RX 580 - 8G

Laptop Sony: i5 thế hệ 2 - 6G ram - Ssd 120G
Laptop acer Aspire S3 i5 thế hệ 3 - 4G ram - ssd 60G
Laptop Acer: i3 thế hệ 2 - 4G ram - hdd 320G

Link tải các phần mềm thiết:

Mình tính up ảnh nhưng thực sự mà mới thao tác quá ít nên chỉ cần xem qua video để các bạn cảm thấy trực quan nhất. Cho đến khi cài lại máy. nếu các bạn cần hình ảnh thì cmt để mình bổ sung thêm.

Cháu thực sự cảm ơn bác @Hoang Duch2 đã trợ giúp để Cháu tự tin test trực tiêp trên máy thực mà không sợ lỗi.

Video Hướng dẫn tận răng:

Link video chỉ hỗ trợ active window 11 bản quyền chính hãng:

Sửa lần cuối:
Trả lời
Ủa làm theo #1 thì sẽ pass đc vụ TPM2.0 hả ae?
Không dùng file setup của chủ top mà dùng file .iso khác đc ko?
Tks

vu van quy

Búa Gỗ
Các bạn ở Voz có người này và kia.
qua mấy cmt ở đấy em cũng biết thêm thằng ventoy. nhìn chung cmt của ae rát nhưng cũng chia sẻ rất thật vấn đề về cài win từ usb.

Mục đích chính vẫn là chia sẻ thứ mình biết đến mọi người.
Bản thân mình cũng chỉ dùng winpe để cài trong quá trình làm nghề. Hoặc tệ lắm phải dùng đĩa CD để cài.

Gạch đá hay nặng lời với nhau em đồng tình nhưng đó là cách nhau 1 cái màn hình và bàn phím. Còn nếu ở ngoài đời thì lại là câu chuyện khác.
bác cho e xin link topic để e vào học hỏi với, thank bác

tuonghn

Gà con
bạn chủ cho mình hỏi? mình tạo win10 bằng rufus nhưng ko boot được trên main h61 hay b85 nhỉ? nếu tạo win 7 thì lại bt ạ? mình chưa có thử tạo bằng công cụ này thêm là chưa có main đó để thử lại, bạn có thể nói mình biết sao ko ạ?

txhuy86

Gà con
Thanks bạn chia sẻ

hamy132

Gà con
Mới ra mà bác test trên list máy thấy hoành tráng quá.

mong bạn có file iso nhỏ hơn để mình cài trên usb 8G.

hoabattu1287

Rìu Chiến Chấm
Mới ra mà bác test trên list máy thấy hoành tráng quá.

mong bạn có file iso nhỏ hơn để mình cài trên usb 8G.
Link day bac oi: file 2.3G

Song Ngoc

Rìu Bạc
Mình cố gắng làm như hướng dẫn nhưng khi cài nó không chấp nhận vì cấu hình tối thiểu không đạt.

PVMHIEN

Búa Gỗ
Để xem sao, w11 là để giám sát người dùng theo thoả thuận BGate + Ngũ nhãn Five-Eyes

Khoa1990

Gà con
Cảm ơn bạn đã chia sẻ.
Mình có nhận xét thế này: Cài Windows thuần túy vẫn là ưu tiên.
Riêng với Windows 11 giới hạn phần cứng rất lớn. Buộc phải lách luật để cài.
Có nhiều phương pháp cài lách luật và mỗi phương pháp có điểm lợi hại riêng. nhưng chung quy lại là thế này:
- Đưa file install.wim của windows 11 vào bộ cài Windows 10: Cài được trên USB boot hoặc Update trong Win thông qua Setup.exe. Cách này tối ưu và truyền thống.
- Cài thông qua WinNT Setup trong WinPE: Có chút am hiểu về phân vùng máy tính là một lợi thế. Phương pháp này nhanh và hiệu quả. Dùng để load bộ cài sẵn khi ráp máy thì tuyệt vời. Mình thích phương pháp này nhất.
- Cài thông qua WinToUSB hoặc WinToHDD: Phương pháp này kém hiệu quả nhất vì tốc độ để tạo bộ cài cực kỳ lâu, nhiều bạn sau khi cài đã bị lỗi. Mình khuyên không nên dùng phương pháp này.
- ...
Cách này thấy chuẩn chả cần phải lăn tăn mấy cái máy nào cứ cài đc win 7 hay win 10 thì cài đc 11 ko cần rườm rà 😆😆😆. Cứ quăng cái file install.win vào bộ cài win10 thế là xong.