Hướng Dẫn Lấy Chữ Từ Hình Ảnh Trên Windows Bằng Photo Scan by 21AK22 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng Dẫn Lấy Chữ Từ Hình Ảnh Trên Windows Bằng Photo Scan by 21AK22

sthaihien

Rìu Chiến Bạc Chấm
Photo Scan - OCR and QR Code Scanner for Windows là ứng dụng giúp bạn lấy chữ từ hình ảnh trên máy tính Windows 10 và Windows 11 một cách nhanh chóng đơn giản nhất hiện nay. Ứng dụng được phát hành miễn phí Microsoft Store nên bạn hoàn toàn yên tâm khi sử dụng. Lưu ý là ứng dụng Photo Scan chỉ lấy chữ tốt nhất ở dịnh dạng tiếng Anh, còn tiếng Việt thì hay gặp lỗi dấu khi lấy, nhưng như vậy cũng là quá tốt rồi.

Cách Lấy Chữ Từ Hình Ảnh​

Đầu tiên truy cập liên kết để tải Photo Scan về, hoặc có thể mở Microsoft Store lên

Gõ tìm kiếm Photo Scan rồi tải Photo Scan về cũng được, để ý đúng biểu tượng nha

Giao diện chính của Photo Scan, nhấn Browse Photo rồi chọn hình ảnh cần lấy chữ

Xong. Photo Scan sẽ ngay lập tức lấy chữ từ hình ảnh ra, bạn có thể dễ dàng copy sao chép lại. Tiếng Việt có dẫu nên không chính xác cho lắm, tiếng Anh thì quá OK !

Đơn giản phải không nào? Chỉ vài bước cơ bản là bạn đã có thể dễ dành lấy chữ từ hình ảnh trên máy tính Windows rồi đó. Mình là một người thường xuyên lấy chữ từ hình ảnh, đặc biệt là ảnh có chữ tiếng Anh, vì nó lằng ngằng khó nhớ :) Mọi thắc mắc hoặc góp ý vui lòng để lại bình luận phía dưới bài viết.

Nguồn: 21AK22

Hamano Kaito

Moderator
Thao tác khá lâu. Kết quả chỉ tàm tạm vậy thì mình khuyến cáo bạn nên thử app https://danpla.github.io/dpscreenocr/ này
Nó quét chữ theo kiểu chọn vùng sau đó tự ocr. Ocr ngôn ngữ bạn phải tự add vào chỉ cần ad mấy ngôn ngữ cần là ô sờ kê
Theo mình thì tools quét nhanh gọn nhẹ. Ocr nhanh có thể tự sao chép vào clipboard hoặc history của app để xem lại
Nói chung là duyệt đối với mình

lien88nd

Rìu Sắt Đôi
Thao tác khá lâu. Kết quả chỉ tàm tạm vậy thì mình khuyến cáo bạn nên thử app https://danpla.github.io/dpscreenocr/ này
Nó quét chữ theo kiểu chọn vùng sau đó tự ocr. Ocr ngôn ngữ bạn phải tự add vào chỉ cần ad mấy ngôn ngữ cần là ô sờ kê
Theo mình thì tools quét nhanh gọn nhẹ. Ocr nhanh có thể tự sao chép vào clipboard hoặc history của app để xem lại
bạn cho mình hỏi: Ngôn ngữ tải thêm ở đâu nhỉ, phần mềm yêu cầu đuôi .traineddata nhưng lên trang chỉ của phần mềm này ko thấy đuôi file này

Hamano Kaito

Moderator
bạn cho mình hỏi: Ngôn ngữ tải thêm ở đâu nhỉ, phần mềm yêu cầu đuôi .traineddata nhưng lên trang chỉ của phần mềm này ko thấy đuôi file này
Vào chữ tô đậm the manual này và tìm ở mục lục 2.1.2 Windows nhấn vào nó. Sau khi nó tự trỏ đến thì nhìn xuống dưới tí sẽ thấy mục lục 2.2.2 và làm theo nó là được

lien88nd

Rìu Sắt Đôi
Vào chữ tô đậm the manual này và tìm ở mục lục 2.1.2 Windows nhấn vào nó. Sau khi nó tự trỏ đến thì nhìn xuống dưới tí sẽ thấy mục lục 2.2.2 và làm theo nó là được
Cảm ơn Mod. Mình thấy phần mềm này rất OK này

Socsuna

Búa Đá
Mình vẫn tin tưởng ABBYY 15 nhất. Dùng nó tiếng Việt cũng ok. Bắt nhanh, ngon nhiều loại ngôn ngữ, ở bất cứ ứng dụng nào

ghost_tuyen

Rìu Vàng
Giá như biết phần mềm này sớm hơn. Trước giờ mình toàn phải dùng google lens trên điện thoại để copy chữ trong ảnh không à

Trước giờ ngoài con hàng Easy Screen OCR nhanh gọn lẹ tự thuốc được thì mình dùng kết hợp ABBYY là cũng thấy đủ dùng rồi, nay thử thêm thằng DPS này xem như nào

Hamano Kaito

Moderator
Trước giờ ngoài con hàng Easy Screen OCR nhanh gọn lẹ tự thuốc được thì mình dùng kết hợp ABBYY là cũng thấy đủ dùng rồi, nay thử thêm thằng DPS này xem như nào
Easy Screen OCR giờ xài ko còn ngon như xưa nữa. Do họ dùng ocr của baidu (đối với trial). Còn trả tiền thì mới dùng từ ocr của google
Mà ocr của google là đỉnh nhất