Hướng dẫn - Hướng dẫn build hệ thống máy tính để bàn cho người mới và tư vấn build case miễn phí | Page 7 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Hướng dẫn build hệ thống máy tính để bàn cho người mới và tư vấn build case miễn phí

Ungov

Gà con
Em cần build 1 case tầm 10tr để học lập trình, chơi game <3 cảm ơn các bác

boylklk9515

Búa Gỗ
Mình đang có 1 con vga GT630
ngân sách tầm 4 củ có thể tối ưu được cái cấu hình nào không ạ?

i7 3770 + z77 thì chạy cùng rx580 có ôn không bạn? Hiện tại m đang dùng h61+i5 3450 thấy đuối đuối , hoặc có thể lên dc combo ryzen nào tầm 4t cũ ạ?

tramanh89xd

Moderator
Thành viên BQT
i7 3770 + z77 thì chạy cùng rx580 có ôn không bạn? Hiện tại m đang dùng h61+i5 3450 thấy đuối đuối , hoặc có thể lên dc combo ryzen nào tầm 4t cũ ạ?
1. i7 3770 + z77 chạy cùng rx580 ok bạn nhé.
2. H61 + i5 3450 thì hơi cũ. Nếu bạn muốn đổi lên combo ryzen thì theo mình bạn nên bán lại combo cũ (h61) đi, sau đó mua combo ryzen như Ryzen 5 2600 chẳng hạn. Bởi vì combo cũ sẽ đi theo ram cũ, lên combo ryzen thì sẽ là ram 4.

bina4404

Búa Đá Đôi
Mình xin chia sẽ ít kinh nghiệm tự mua > 10 bộ máy tính cho mình và anh chị cô dì chú bác, cũng như kinh nghiệm tư vấn dạo.
  1. Chọn CPU trước theo nhu cầu và chi phí.
  2. Main theo CPU nên dễ chọn rồi, và mình thích MSI hoặc Giga, Asrock cũng khá ổn.
  3. Ram, SSD, HDD thường thì mấy cái này tuỳ theo nhu cầu thôi. Năm 2020 rồi nên ưu tiên SSD đầu tiên, ram thì theo bus của main hổ trợ. Ram ít chết và chất lượng khá tương đồng giữa các hãng nên chọn theo giá, sở thích và độ màu mè.
  4. Nguồn thật xịn, thường thì SEASONIC > ANTEC > CORSAIR. Thông số lưu ý là công suất và chứng nhận 80plus. Đầu tư cho nguồn là đầu tư giá trị nhất! Nên hãy tìm nguồn xịn please!
  5. VGA tầm này thì 1650 1660 < 2060, 5600XT < 30xx seri mới của Nvidia
  6. Case thì tầm 1tr quanh là ổn, màn hình thì cũng nên đầu tư vì ảnh hưởng trải nghiệm và mắt.
  7. Bàn phím thì nên dùng bàn phím cơ! Tin mình đi xài cơ xong bạn chả muốn về mấy cái bàn phím cùi đâu. Chuột thì tuỳ thôi 1tr đổ về quá nhiều lựa chọn rẽ thì Fulhen, Dareu < Logitech, Razer, SteelSeires.
  8. Tai nghe thì tiêu chí tiền nào của nấy Fulhen, Dareu < Logitech, Razer, SteelSeires.
PS: Bài dài quá thì khó đọc nên các bạn thảo luận gì cứ trích dẫn @bina4404 vào!

tramanh89xd

Moderator
Thành viên BQT
Chào bạn @bina4404 thân mến,
Rất vui khi bạn đã chia sẻ với mọi người kinh nghiệm mua máy tính.
Có lẽ vì mình đã khá quen thuộc với các loại PC nên theo quan điểm của mình thì mình lại chọn Mainboard trước tiên. Lý do vì nhìn vào Mainboard là đã có thể nhìn được hết là cái máy đó sẽ chạy CPU hay Ram nào.
Nguồn xịn => rất đồng ý với bạn (đương nhiên trong tầm túi của người build case).
Bàn phím thì cũng đồng ý với bạn là nên dùng phím cơ, giờ cũng ko quá đắt. Từ hồi mình sang phím cơ thì công nhận là ko bao giờ muốn về gõ phím cao su nữa. :D

bina4404

Búa Đá Đôi
Cám ơn bạn @tramanh89xd đã góp ý. Mình rất vui về điều đó.
Tiện đây mình cũng xin làm rõ hơn về lý do mình chọn CPU trước.
  • Ví như bạn muốn xài CPU AMD thì không thể chọn Main Intel và ngược lại -> vô hình CPU đã được chọn trước.
  • Phổ biến hiện giờ Main Intel có socket 1151v2 và 1200 tương ứng với CPU Gen 8,9 và Gen 10 của Intel. Bạn không thể nào chọn socket 1151v2 cho CPU Gen 10 và ngược lại -> vẫn là CPU trước.
  • Main chipset Z490 mà gắn CPU I3, I5 nghe có vẻ sai sai, khi đó H410 hay B460 sẽ hợp lý hơn -> vẫn là CPU được chọn trước. Nếu có ý định nâng cấp CPU thì chọn như vậy cũng được nhưng hiển nhiên là CPU vẫn là đối tượng được suy nghĩ trước Main.
  • Khi tư vấn thì mình luôn hỏi là "bạn muốn xài Intel hay AMD" chứ mình không thể hỏi "bạn muốn xài Main chipset 460 hay 450". Mình đã hỏi vậy và nhận được câu trả lời " xài cái "i" gì đó", hay "ryzen đó".!
Đó là là lý do mình chọn CPU là đối tượng cần lựa chọn đầu tiên để xây dựng 1 bộ PC.

QuangVuBeo

Búa Gỗ
Đang full combo đỏ để hackintosh + Ubuntu LTS

x570 tomahawk
r7 3700x
Gskill 16x2
RX 580 8g

Cân mọi game :D

Quan 07

Gà con
Cấu hình này chơi các game nặng được không các bác?
Case: SilentiumPC MidT Signum SG1V EVO TG ARGB
Main: MB Asus TUF X570-PLUS GAMING (Wi-Fi)
CPU: Ryzen 5 3600
RAM: Kingston 2x8GB DDR4 3200MHz CL16 (HX432C16PB3AK2/16) HyperX
Nguồn: Corsair RM750x (2018)
Tản nhiệt: NOCTUA NH-U12S
GPU: GIGABYTE Radeon RX 5600XT GAMING OC 6G.
SAMSUNG 970 EVO 500GB / M.2 2280 NVMe / MLC / RW: 3400/2300 MBps.

xthientaix

Búa Gỗ
Cấu hình này chơi các game nặng được không các bác?
Case: SilentiumPC MidT Signum SG1V EVO TG ARGB
Main: MB Asus TUF X570-PLUS GAMING (Wi-Fi)
CPU: Ryzen 5 3600
RAM: Kingston 2x8GB DDR4 3200MHz CL16 (HX432C16PB3AK2/16) HyperX
Nguồn: Corsair RM750x (2018)
Tản nhiệt: NOCTUA NH-U12S
GPU: GIGABYTE Radeon RX 5600XT GAMING OC 6G.
SAMSUNG 970 EVO 500GB / M.2 2280 NVMe / MLC / RW: 3400/2300 MBps.
được