Hỏi về việc mua máy khoan, bắt vít & máy cắt dùng cho gia đình. | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi về việc mua máy khoan, bắt vít & máy cắt dùng cho gia đình.

pgvnz

Búa Gỗ Đôi
Alo, các bác cho em hỏi tí ạ, em đang lựa máy mài, mà thông số kỹ thuật nó ghi loạn xạ quá.

1. Nó ghi lõi mô tơ dây đồng mà lại ghi mô tơ chổi than là sao nhỉ ?
2. Nên lựa máy có đường kính đá mài 100mm, 115mm hay 125mm các bác nhỉ ?
3. Sao có máy ghi cốt mài hay ren trục bánh mài là M10, M14, rồi có chỗ ghi 20, có chỗ ghi 22, thông số này có nên quan tâm không và nên lựa máy cốt bao nhiêu nhỉ ?

pgvnz

Búa Gỗ Đôi
trục 12 dành cho lưởi cắt 1 tấc =10cmm
trục 14 dành cho máy gắn lưởi cắt 115-120 cm
Em được nhiều bác khuyên là riêng cái máy mài phải đầu tư 1 tí, nên mua loại có chức năng khởi động mềm, điều tốc, tự ngắt khi có sự cố. Không biết trên thị trường model nào co chức năng này, bác rành không ? có thể cho em 1 ví dụ tham khảo với.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Em được nhiều bác khuyên là riêng cái máy mài phải đầu tư 1 tí, nên mua loại có chức năng khởi động mềm, điều tốc, tự ngắt khi có sự cố. Không biết trên thị trường model nào co chức năng này, bác rành không ? có thể cho em 1 ví dụ tham khảo với.
Vấn đề này bạn nêu thì bạn tự tìm hiểu , tôi ko chưa va chạm nên ko thể nói gì !!!

Thời buổi giờ mình nghĩ gia đình nào cũng trang bị cho mình 1 bộ công cụ dụng cụ sửa chữa vặt rồi, và chúng nó cũng không quá đắt, với lại cần có việc thì xài, chả nhẽ đi mượn hay đi thuê mất công. Lan man đủ rồi, mình đang định mua 1 máy khoan cầm tay, 1 máy cắt cầm tay, và 1 máy mài cầm tay, 1 máy bắn vít, nhưng còn lăn tăn vài ý sau, bác nào rành về mấy món này góp ý cho em cái.

1. Nên mua loại máy khoan, mài công suất khoảng bao nhiêu là đủ mạnh nhỉ, em thấy trung bình là 450W, có yếu không ? hay là mua tầm 550W - 750W. => Cái này thì tùy nhu cầu của gia đình và mức độ sử dụng thường xuyên hay ko bạn. Nếu lâu lâu có công chuyện mới cần thì cứ chọn công suất nhỏ là phù hợp rồi

2. Máy khoan và máy bắt vít thực ra là 1 máy hay là 2 máy hoàn toàn khác nhau nhỉ ? máy khoan thì chỉ cần đổi loại đầu khoan là khoan lên các chất liệu khác nhau được phải không các bác, vd như khoan tường, khoan sắt nhôm hay khoan gỗ. =>Máy khoan và máy mài mới là một, vì chỉ cần thay đá mài hay đá cắt thôi. Còn máy bắn vít và máy khoan mới là một vì chỉ cần thay đầu bắn vít hay mũi khoan thôi (mũi khoan tường và mũi khoan sắt khác nhau nha)

3. Máy mài thì nên mua loại công suất mấy W các bác ? 550W, 650, 720, 750, hay 850W. => Như trên thôi bạn, tùy nhu cầu và tần suất sử dụng của mình thôi.

4. Có phải máy mài người ta hay lắp loại lưỡi để có thể biến tấu thành máy cắt luôn phải không nhỉ ? Khỏi lại đi mua máy mài riêng và máy cắt riêng ? => Đúng là thay lưỡi cắt thì cắt được nhưng chỉ cắt đồ nhỏ hoặc ko thường xuyên thì được. Vì độ an toàn thì nếu sử dụng thường xuyên thì mình khuyên mua cái cắt riêng để sử dụng nhé (loại có tay cầm từ trên kéo xuống để cắt)

5. Có nên mua máy khoan hay máy cắt có các cấp độ quay khác nhau không hay chỉ nên mua 1 loại 1 tốc độ, tại em thấy có hãng nó bán loại chỉnh đến 3, 4 tốc độ quay, chậm, vừa và nhanh. Nhưng loại chỉnh tốc độ thế này em sợ là nó xài không bền. => Nếu nhu cầu cần xài thì cứ mua thôi bạn. Nên mua hàng chính hãng nhé để có được độ bền tối đa.

6. Các dòng máy mài máy cắt, máy khoan, hiện nay đa số có xuất xứ từ TQ, rất nhiều mẫu mã, loạn hết cả lên, với nhu cầu trung bình nhưng mình nên mua hãng nào các bác nhỉ ? Ingco, Total, Tolsen, Stanley, Makita, Dongcheng, Huyndai, Ken, Ingco, Davitech,... => Một số thương hiệu uy tín mình biết Makita, Bosch, Stanley và đặc biệt là Milwaukee (công ty mình cũ mình làm, hiện đã có bán ở VN rồi) giá mắc hơn Bosch nhưng chất lượng yên tâm, rất tốt. Nhưng hình như chỉ bán sản phẩm chạy pin thôi còn chạy điện thì chưa thấy (không biết bây giờ có bán chưa vì mình nghỉ 2 năm rồi)

Một số chia sẻ theo kiến thức mình biết được, có gì không phải anh em bỏ qua cho ;)

{big_smile}

pgvnz

Búa Gỗ Đôi
Em mua máy mài rồi các bác ạ, mua online, giao hàng rồi. Con Dewalt DWE4119-B1 - 125mm (Đường kính đá mài 125mm, Cốt/Ren trục M14).
Giờ các bác tư vấn giúp em xem mua đĩa/lưỡi hay đá mài cắt loại nào cho phù hợp để về gắn vừa khớp với cái máy nhỉ ? Khoản này em có Google ròi mà thấy trên mạng có cả mấy chục hãng, mấy chục loại rồi kích thước loạn hết cả lên.

Sửa lần cuối: