Hỏi/ Thắc mắc - Hỏi về thay ổ HDD của máy tính để bàn bằng ổ SSD | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Hỏi về thay ổ HDD của máy tính để bàn bằng ổ SSD

minhhien

Gà con
Em muốn thay ổ cứng HDD của máy tính để bàn bằng ổ SSD , ổ SSD em chỉ dùng để cài win và phần mềm không dùng để lưu trữ. Các anh chị tư vấn dùm em nên mua ổ SSD loại nào ạ

Giaolang

Búa Gỗ Đôi
Dùng để cài Win + phần mềm thì ổ 128GB là đủ rồi. Riêng Intel có loại đĩa 180GB luôn.
Còn về hãng sx thì Samsung là tốt nhất nhưng rất tiếc kg sản xuất SSD 128GB. Theo mình thì nên mua SSD của Kingston dòng SUV500.

minhhien

Gà con
Dùng để cài Win + phần mềm thì ổ 128GB là đủ rồi. Riêng Intel có loại đĩa 180GB luôn.
Còn về hãng sx thì Samsung là tốt nhất nhưng rất tiếc kg sản xuất SSD 128GB. Theo mình thì nên mua SSD của Kingston dòng SUV500.
THANK BÁC

zsaghdfuru

Búa Gỗ
Quan điểm cá nhân thì cứ ổ ~240 mà quất. Còn hãng thì Intel hoặc Samsung. Nhìn chung thì tốc độ đọc ghi các hãng nhìn sàn sàn nhau nhưng 4k random thì e thấy thằng Intel vs Sam luôn cao hơn, thời gian bảo hành cũng lâu hơn, giá cũng nhỉnh hơn luôn :v.
Còn phải xem bác xài chuẩn gì nữa :D

Bim Sponges

Rìu Vàng
Trước tiên là bạn phải xác định xem Mainboard của bạn hỗ trợ SSD dạng nào, có khe kết nối M.2 không, nếu không thì phải dùng chuẩn Sata3, (PCIe thì chắc là phải có rồi) :v .. chứ bạn hỏi chung chung như vậy mỗi bác gợi ý một loại rồi lỡ bạn không kiểm tra kỹ lưỡng, mua về gắn không được lại phải tốn thêm tiền mua đầu chuyển đổi hay này nọ v.v..

Sửa lần cuối:

Shiny

Rìu Sắt
Trước tiên là bạn phải xác định xem Mainboard của bạn hỗ trợ SSD dạng nào, có khe kết nối M.2 không, nếu không thì phải dùng chuẩn Sata3, (PCIe thì chắc là phải có rồi) :v .. chứ bạn hỏi chung chung như vậy mỗi bác gợi ý một loại rồi lỡ bạn không kiểm tra kỹ lưỡng, mua về gắn không được lại phải tốn thêm tiền mua đầu chuyển đổi hay này nọ v.v..
bạn này tư vấn chuẩn ấy , trc khi lắp ssd phải xem main hỗ trợ sata 3 ko đã , nhiều khi hỗ trợ max có 3 gb/s , cắm ổ ssd lại phí đi .

ntquyet247

Rìu Bạc Đôi
Em muốn thay ổ cứng HDD của máy tính để bàn bằng ổ SSD , ổ SSD em chỉ dùng để cài win và phần mềm không dùng để lưu trữ. Các anh chị tư vấn dùm em nên mua ổ SSD loại nào ạ
1. Máy bạn là máy gì? Có hỗ trợ khe cắm SSD nào khác Sata không?
2. Bạn định bỏ ra chi phí tối đa là bao nhiêu để nâng cấp?

ntquyet247

Rìu Bạc Đôi
bạn này tư vấn chuẩn ấy , trc khi lắp ssd phải xem main hỗ trợ sata 3 ko đã , nhiều khi hỗ trợ max có 3 gb/s , cắm ổ ssd lại phí đi .
Kể cả max 3gb/s thì cái nhanh của nó là đọc ghi 4k random ấy, vẫn nhanh hơn rất nhiều so với hdd. Mấy máy cũ của mình đều lên hết SSD cả!

belasu

Gà con
Mình giờ đa số các máy đều nâng lên SSD nhanh hơn thấy hỗ trợ tốt hơn. Bạn xem máy có hỗ trỡ các loại khác nhau không ví dụ M.2, Msata... tuỳ máy nhưng nếu có hỗ trợ thì có tận dụng để lắp thêm một ổ cứng HDD làm data.

phuongcaothe

Búa Gỗ
Nếu là dùng cho cá nhân thì cứ SSD 128G là đủ dùng. Còn cái ổ HDD thì đầu tư thêm cái Dock ổ cứng làm ổ cứng di động để lưu dữ liệu.

nguyenkhang95

Búa Đá
Nếu chỉ để cài win+các phần mềm thôi thì mua ổ cứng SSD 120 - 128GB là đủ dùng rồi, còn hỏi mua của hãng nào thì còn tuỳ thuộc vào mục đích sử dụng của bạn, nếu bạn biên tập video và truy xuất dữ liệu nhanh và có điều kiện tài chính thì tham khảo mua mấy cái ổ của Samsung hoặc Intel, còn nếu chỉ dùng bình thường nhưng vẫn muốn nhanh thì mua SSD của mấy hãng tầm trung như Kingston, Kingmax hoặc WD dùng là ngon rồi!

ducminh192

Gà con
bác thay SSD loại 120gb cài hdh sử dụng cho nhanh còn HDD làm ổ lưu dữ liệu bác nhé