Hỏi/ Thắc mắc - Hỏi về quạt tản nhiệt CPU | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Hỏi về quạt tản nhiệt CPU

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

nguyenkhang95

Búa Đá
Chào anh em ạ!
Tình hình là mình vừa mua cái quạt tản nhiệt ID Cooling DK 03 về gắn thay cái quạt stock của cpu.
Cấu hình máy em là CPU Intel Core i3 3220, Ram 6GB, SSD 120GB VGA GT630.
Mình muốn hỏi là cái quạt này kích thước nó là 12 cm nhưng tốc độ quay chỉ là 1600 rpm thì xài có ổn không ạ? Xài lâu dài thì nó có hư hại gì không? Mình check nhiệt độ bằng phần mềm HWMonitor thì nó ở ngưỡng 45 - 50 độ C thì liệu có nên tiếp tục xài fan này không ạ? Cảm ơn mọi người ạ!

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
Chủ yếu là hiệu xuất làm mát cao. Nó tăng kích thước cánh, phần trên hình phễu để tăng hiệu xuất tản nhiệt, giảm số vòng quay thì quạt sẽ êm và bền hơn. Dùng được. Nhiệt độ mùa này chạy máy mà đo 45 đến 50 độ là ổn. Thường 60 đến 80 độ, mấy cái quạt nó rú lên mới lo.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Nhiệt đấy là bình thường , fan rộng thì lượng gió tạt lớn nên ko nhất thiết fan phải quay tốc độ cao , quay tốc chậm sẽ bền , cánh rộng làm mát dc cả các linh kiện xung quanh , tốt chứ sao

nguyenkhang95

Búa Đá
Nhiệt đấy là bình thường , fan rộng thì lượng gió tạt lớn nên ko nhất thiết fan phải quay tốc độ cao , quay tốc chậm sẽ bền , cánh rộng làm mát dc cả các linh kiện xung quanh , tốt chứ sao
Mình gắn cái quạt đó thì nó đụng tới thanh ram luôn không biết dùng lâu có sao không?

nguyenkhang95

Búa Đá
đụng tới thanh ram nhưng n có đẩy ram ko , nếu ko chạm vào thanh ram thì ok , còn chạm thì bạn nên lắp thanh ram sang khe ngoài
Máy mình thì có 2 thanh ram, 1 thanh 2gb 1 mặt chip 1 thanh 4gb 2 mặt chip, mình chuyển cái thanh 2 mặt chip ra khe ngoài rồi còn thanh 1 mặt chip mình chuyển vào sát quạt cpu. Nó chỉ chạm thanh ram chứ nó không đẩy thanh ram lệch đi.

chuixoixa

Rìu Bạc
Cứ vậy mà xài không sao cả, tui được biết CPU giảm hiệu năng dần khi nó tới 70~80 độ kìa. Khi nóng lên nhiều thì quạt nó được điều khiển quay nhanh hơn. Cái bạn quan tâm là khựi bụi định kỳ! quạt làm mát nó kéo bụi nhét bụi đóng dày cộm vào lá tản nhiệt.

nguyenkhang95

Búa Đá
Vậy là cái fan DK 03 này xài ổn hả các anh em? Fan này có nhiều người xài không ạ?

nguyenkhang95

Búa Đá
Bạn có tính rất là cầu toàn !!
Tôi nghĩ trong forum này có lẽ ko có người nào làm công tác khảo sát đâu bạn .
Ok! Mình bỏ tiền và bỏ công sức ra mua và tìm hiểu thì mình có quyền hỏi kỹ chứ! Bạn trả lời hay không mình không ép.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Đồng tiền là sự cần thiết thiết yếu để phục vụ cho cuộc sống , nhưng xét về mặc Tinh thần tình cảm thì nó ko phải là thứ quan trọng .
Tinh thần thoải mái sống tri túc (biết đủ) thì vật nó hư mình cũng ko buồn lâu dài
Vâng tôi sẽ lờ đi với nick của bạn , nhưn vậy chúng ta thoải mái hơn vì tôi sẽ ko nhìn thấy post của bạn nữa . Chúc bạn có cuộc sống tốt .
Tôi là người đã trả lời nhiều bài viết của bạn bên dotcom .
Nhưng lúc đó bạn ko như bây giờ . 1 Người khiếm khuyết dễ mến

nguyenkhang95

Búa Đá
Đồng tiền là sự cần thiết thiết yếu để phục vụ cho cuộc sống , nhưng xét về mặc Tinh thần tình cảm thì nó ko phải là thứ quan trọng .
Tinh thần thoải mái sống tri túc (biết đủ) thì vật nó hư mình cũng ko buồn lâu dài
Vâng tôi sẽ lờ đi với nick của bạn , nhưn vậy chúng ta thoải mái hơn vì tôi sẽ ko nhìn thấy post của bạn nữa . Chúc bạn có cuộc sống tốt .
Tôi là người đã trả lời nhiều bài viết của bạn bên dotcom .
Nhưng lúc đó bạn ko như bây giờ . 1 Người khiếm khuyết dễ mến
Người ta có khác lúc trước hay không nó còn phụ thuộc vào thái độ và cách ứng xử của người đối diện, bạn thử đọc hết các cmt trong bài viết này từ trên xuống dưới xem tôi và những người đã trả lời trong bài này tôi nói chuyện với người ta như thế nào và bạn xem cách trả lời của bạn với những ngưoqfi đó ra sao mà tôi mới nói với bạn như vậy! Bản thân tôi không thívh đánh giá về người khác và cũng rất ghét người khác đánh giá về mình nha

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Thôi thôi, mấy bác cứ bình tĩnh. Em xin tóm tắt lại những gì các bác đã góp ý cho bác thớt và đưa ra ý kiến cá nhân. Nếu bác thớt chấp nhận xong thì đóng topic cho khỏi loãng.

Bác thớt có con máy: CPU Intel Core i3 3220, Ram 6GB, SSD 120GB VGA GT630.
Bác thớt có quạt: ID Cooling DK 03

Có ba tiêu chí bác cần biết khi chọn mua quạ tản nhiệt: Độ tương thích, hiệu suất, và chất lượng.

- Tương thích thì bác đã mua sẵn rồi và lắp có vẻ ổn nên ko có gì phải bàn.
- Hiệu suất thì bác có nhắc tới là CPU lúc nào cũng 40 - 50 độ. Đây là một ngưỡng khá lý tưởng cho CPU, ko quá nóng, ko quá lạnh, ko có gì để nói. Con i3 3220 là loại hiệu năng tạm dùng cho làm việc và giải trí nhẹ nhàng nên tản nhiệt, như có bác đã nói là dùng quạt bán kèm còn oke, ko phải là vấn đề gì lớn. Bác cứ lâu lâu kiểm tra một lần, nếu nhiều độ lên tầm 85 - 90 mà chỉ làm mỗi việc nhẹ thì xem lại quạt, thổi máy tính cho đỡ bụi. Điều này lại phụ thuộc vào ...
- Chất lượng của quạt là một vấn đề ko mấy ai nghĩ đến. Nếu bác cảm thấy sản phầm cứng cáp, ko mấp mô hay lỏng lẻo gì nhiều thì chắc là dùng tốt. Cộng với quạt tản nhiều thì hầu như hãng nào với hãng nào cũng đều có chất lượng khá như nhau và khá tốt. Nếu bác vẫn còn cảm thấy phân vân thì nên hỏi thêm người bán để xem họ nói những gì.

nguyenkhang95

Búa Đá
Thôi thôi, mấy bác cứ bình tĩnh. Em xin tóm tắt lại những gì các bác đã góp ý cho bác thớt và đưa ra ý kiến cá nhân. Nếu bác thớt chấp nhận xong thì đóng topic cho khỏi loãng.

Bác thớt có con máy: CPU Intel Core i3 3220, Ram 6GB, SSD 120GB VGA GT630.
Bác thớt có quạt: ID Cooling DK 03

Có ba tiêu chí bác cần biết khi chọn mua quạ tản nhiệt: Độ tương thích, hiệu suất, và chất lượng.

- Tương thích thì bác đã mua sẵn rồi và lắp có vẻ ổn nên ko có gì phải bàn.
- Hiệu suất thì bác có nhắc tới là CPU lúc nào cũng 40 - 50 độ. Đây là một ngưỡng khá lý tưởng cho CPU, ko quá nóng, ko quá lạnh, ko có gì để nói. Con i3 3220 là loại hiệu năng tạm dùng cho làm việc và giải trí nhẹ nhàng nên tản nhiệt, như có bác đã nói là dùng quạt bán kèm còn oke, ko phải là vấn đề gì lớn. Bác cứ lâu lâu kiểm tra một lần, nếu nhiều độ lên tầm 85 - 90 mà chỉ làm mỗi việc nhẹ thì xem lại quạt, thổi máy tính cho đỡ bụi. Điều này lại phụ thuộc vào ...
- Chất lượng của quạt là một vấn đề ko mấy ai nghĩ đến. Nếu bác cảm thấy sản phầm cứng cáp, ko mấp mô hay lỏng lẻo gì nhiều thì chắc là dùng tốt. Cộng với quạt tản nhiều thì hầu như hãng nào với hãng nào cũng đều có chất lượng khá như nhau và khá tốt. Nếu bác vẫn còn cảm thấy phân vân thì nên hỏi thêm người bán để xem họ nói những gì.
Em cảm ơn bác ạ! Thật ra em tin tưởng và nghĩ forum mình cũng có tiếng từ lâu nên em mới đăng bài hỏi. Chỉ có điều là bác kia bác nói em thấy hơi khó chịu nên em tranh luận vậy thôi.

IT Lover

Rìu Sắt Đôi
Former Moderator
Em cảm ơn bác ạ! Thật ra em tin tưởng và nghĩ forum mình cũng có tiếng từ lâu nên em mới đăng bài hỏi. Chỉ có điều là bác kia bác nói em thấy hơi khó chịu nên em tranh luận vậy thôi.

À ko có gì cả ạ. Em ko ngại tranh luận mà chỉ là ko muốn topic loãng nên bác thông cảm. Vậy bác đã hài lòng về câu trả lời? Nếu oke thì em xin phép đóng topic.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.