Hỏi/ Thắc mắc - Hỏi về Pin Laptop | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Hỏi về Pin Laptop

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Thứ nhất để không chai pn bạn tháo ra nhé :)))
Thứ 2 theo mình bạn có kinh tế tốt thì thay cell hoặc pin hãng. Không dùng pin thay thế cũng được.
Thứ 3 mình thấy suachualaptop24h chất lượng pin rất oke. nhân viên cũng có tư vấn làm sao để bạn sử dụng pin tốt nhất. :)))
Bạn ơi, bạn làm cho suachualaptop24h!?

Ở cmt trên mình đề cập đến bên bạn vì mình thực sự đã sử dụng dịch vụ ở đó cũng như là có thấy admin Vinh giới thiệu trên diễn đàn cũ. Bác dankythuat chỗ bạn khi ở diễn đàn cũ tư vấn rất nhiệt tình các vấn đề trên diễn đàn chứ không động tí là MỜI khách mang máy đến cửa hàng như bạn đâu. Có cần phải seeding quá nhiều như vậy không bạn? Từ nãy giờ mình thấy bạn spam cmt mấy bài rồi.

Lang Thang

Rìu Chiến
Mình tháo ra chắc cũng được 2 năm rồi, cũng tính mua pin thay thế mà không tìm được nguồn đáng tin cậy nên đành sống chung với lũ :D.
Theo mình thì tháo pin ra cắm điện trực tiếp là một sai lầm (Với máy Dell), còn máy HP thì mình không biết, vì:
+ Trong Bios của máy Dell có cách quản lý pin (HP mình không rõ)
+ Khi tháo pin nếu xảy ra mất điện, hay tụt hiệu điện thế .... máy sẽ tắt ngay. Hậu quả thì...bạn sẽ mất công làm lại.... hay bị nhiều lần thì sẽ hư HDD chi phí thay HDD chắc cũng không rẻ hơn pin
+ Mình cũng dùng Dell hai năm rồi, cắm pin 24/24 khi làm việc (nếu có thể) thì mình thấy máy nó cũng tự sạc và xả trong tuần, trong khi mình cắm điện và làm việc.
+ Bạn cũng có thể vào bios chỉnh cho pin chỉ sạc đến 90% ..v v là tự ngắt để tránh chai pin (Với pin xịn
QL pin bios.jpg

Attachments

• QL pin.jpg
    QL pin.jpg
    152.5 KB · Lượt xem: 26
Sửa lần cuối:

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Theo mình thì tháo pin ra cắm điện trực tiếp là một sai lầm (Với máy Dell), còn máy HP thì mình không biết, vì:
+ Khi tháo pin nếu xảy ra mất điện, hay tụt hiệu điện thế .... máy sẽ tắt ngay. Hậu quả thì...bạn sẽ mất công làm lại.... hay bị nhiều lần thì sẽ hư HDD chi phí thay HDD chắc cũng không rẻ hơn pin
+ Mình cũng dùng Dell hai năm rồi, cắm pin 24/24 khi làm việc (nếu có thể) thì mình thấy máy nó cũng tự sạc và xả trong tuần, trong khi mình cắm điện và làm việc.
+ Bạn cũng có thể vào bios chỉnh cho pin chỉ sạc đến 90% ..v v là tự ngắt để tránh chai pin (Với pin xịnXem phần đính kèm 322
Máy của bạn có thể là máy đời sau nên Dell có thiết kế phần mềm và cơ chế quản lý pin chặt chẽ hơn. Máy mình mua từ hồi năm 2013, chip Ivy Bridge thì chỉ có phần mềm quản lý pin cho Windows 7, đến Windows 10 thì không thấy còn phần mềm này nữa, trong BIOS cũng không thấy có tùy chọn quản lý pin T.T.

taihdhpu2

Rìu Vàng
+ Bạn cũng có thể vào bios chỉnh cho pin chỉ sạc đến 90% ..v v là tự ngắt để tránh chai pin (Với pin xịnXem phần đính kèm 322
Máy HP không có chức năng này thì phải bạn ạ.

taihdhpu2

Rìu Vàng
Thường mình thấy các đời máy về sau sử dụng pin liền nên hãng viết phần mềm quản lý pin tốt hơn chứ các máy cũ kiểu hỏng thì tháo ra thay được nên bị bỏ rơi á :V.
Máy mình sản xuất năm 2017 ạ. Chắc bên HP không có thật bác ạ

hm1208

Búa Đá
Dùng laptop mà cứ rón rén vì pin thì chán lắm, tôi khi dùng máy thì không để ý pin vì cứ cắm điện vào luôn, còn nếu pin kém do chai thì nên thay cell, ở HN bạn có thể đến Hoàng Pin ở Phố chùa Láng ấy (tra trên google là thấy), ở đấy có các loại cell: Cell tầu (dùng cho thợ thay bán máy cho rẻ), Cell Hàn Quốc có 2 loại tốt và trung bình, tôi đã thay cell ở đây và dùng khá tốt, còn hơn mua pin tầu bây giờ nhiều, Pin sony vaio thay cell 6 viên hết khoảng 700k

kinhthienvuong

Búa Đá
  1. Thực tế máy tính bây giờ sạc đầy nó sẽ tự chuyển qua dùng điện trực tiếp, cứ đi nghe mấy ông thần cắm sạc đày xong rút ra rồi cắm vừa bất tiện lại có khi nhanh hư hơn :)).
  2. Không nên rút pin ra và sài lap không pin. Trường hợp mất điện, điện chập chờn thì máy tính có nguy cơ ăn hành cao. Chưa kể mất điện đột ngột là mất data này nọ. Cục pin không bao nhiêu hết, cái máy thì có đấy.
  3. Pin sau 1 thời gian sử dụng sẽ chai đi, điều này là không thể tránh khỏi nên đừng tránh làm gì.
  4. Thay pin thì nên mua pin chính hãng, quan trọng k chỉ ở cell mà còn ở mạch nữa.
  5. việc nên thay cell hay nên thay cả pin thì tuỳ người. Máy mình lúc mua năm 2012 thì pin sài được 2.5 Giờ. năm 2018 là chỉ còn 40p. Mình quyết định đi thay Cell pin Khang Minh (HCM) hết 500k (Có nhiều loại cell và mức dung lượng pin khác nhau). Kết quả là sau gần 1 năm sử dụng thì pin rất oke, làm văn phòng đú cũng được gần 3 giờ liên tục. Xưa mua máy chơi game nên mình không tháo pin và cắm sạc liên tục, chỉ xả pin định kì mà thôi.

SonPham105

Gà con
chai 15% thì vẫn ngon chán bạn à. Nếu bạn thay cả pin thì mình nghĩ chỉ có hàng OEM, Còn nếu thay Cell pin thì vẫn giữ được nguyên mạch của pin cũ nhưng giá có cao hơn( 150k/1cell). Bên suachualaptop24h có làm nhé bạn.

taihdhpu2

Rìu Vàng
chai 15% thì vẫn ngon chán bạn à. Nếu bạn thay cả pin thì mình nghĩ chỉ có hàng OEM, Còn nếu thay Cell pin thì vẫn giữ được nguyên mạch của pin cũ nhưng giá có cao hơn( 150k/1cell). Bên suachualaptop24h có làm nhé bạn.
Hàng OEM có tốt không bạn?

taihdhpu2

Rìu Vàng
  1. Thực tế máy tính bây giờ sạc đầy nó sẽ tự chuyển qua dùng điện trực tiếp, cứ đi nghe mấy ông thần cắm sạc đày xong rút ra rồi cắm vừa bất tiện lại có khi nhanh hư hơn :)).
  2. Không nên rút pin ra và sài lap không pin. Trường hợp mất điện, điện chập chờn thì máy tính có nguy cơ ăn hành cao. Chưa kể mất điện đột ngột là mất data này nọ. Cục pin không bao nhiêu hết, cái máy thì có đấy.
  3. Pin sau 1 thời gian sử dụng sẽ chai đi, điều này là không thể tránh khỏi nên đừng tránh làm gì.
  4. Thay pin thì nên mua pin chính hãng, quan trọng k chỉ ở cell mà còn ở mạch nữa.
  5. việc nên thay cell hay nên thay cả pin thì tuỳ người. Máy mình lúc mua năm 2012 thì pin sài được 2.5 Giờ. năm 2018 là chỉ còn 40p. Mình quyết định đi thay Cell pin Khang Minh (HCM) hết 500k (Có nhiều loại cell và mức dung lượng pin khác nhau). Kết quả là sau gần 1 năm sử dụng thì pin rất oke, làm văn phòng đú cũng được gần 3 giờ liên tục. Xưa mua máy chơi game nên mình không tháo pin và cắm sạc liên tục, chỉ xả pin định kì mà thôi.
Bạn thay cell loại gì vậy bạn?

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
việc chai pin là không thể tránh khỏi, hạn chế vừa sạc vừa dùng
laptop bây giờ pin đầy là nó tự ngắt, dùng trực tiếp từ nguồn luôn, thế nên cũng không cần thiết phải tháo pin ra vô cho cực
cứ dùng khi nào chai quá thì mua luôn cục pin khác, 1 đời ta, 3 đời nó, chả có gì phải lăn tăn mấy việc nhỏ này làm gì cho mệt