Hỏi/ Thắc mắc - Hỏi về Pin Laptop | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Hỏi về Pin Laptop

taihdhpu2

Rìu Vàng
Em có mấy câu hỏi nhờ mọi người giúp
1. Pin bị chai khoảng 15% thì có cách nào giữ nguyên hoặc làm chậm quá trình chai pin không?
2. Nên thay pin hay thay cell pin?
3. Nếu thay cell thì ở đâu quanh HN uy tín và chất lượng tốt? Nếu thay pin thì chỗ nào pin tốt ạ?
(giá một cell pin khoảng bao nhiêu tiền)
Em cảm ơn trước ạ.

Teplice

Thành viên BQT
Cách để không bị chai pin là sạc đầy rồi dùng tránh trường hợp vừa cắm sạ vừa dùng, nếu muốn vừa sạc vừa dùng thì tháo pin ra cắm nguồn trực tiếp.
Vấn đề thay hay cell thì như nhau
P/s: Không ở Hà Lội nên không biết

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Nếu muốn tránh chai pin thì hạn chế tối đa vừa sạc vừa dùng thôi, dùng đến khoảng 20-30% thì cắm sạc là được.

Về việc thay pin/cell, nếu bạn kiếm được nguồn pin chính hãng thì nên thay cả cục, còn nếu không tìm được thì thay cell cũng là một giải pháp.

Ở Hà Nội, mình recommend Suachualaptop24h chỗ Thái Hà, mình đã sửa ở đó khá nhiều lần và nhân viên cũng tương đối thân thiện. Chỗ này cũng từng được admin Vinh giới thiệu ở forum cũ ^^.

taihdhpu2

Rìu Vàng
Nếu muốn tránh chai pin thì hạn chế tối đa vừa sạc vừa dùng thôi, dùng đến khoảng 20-30% thì cắm sạc là được.

Về việc thay pin/cell, nếu bạn kiếm được nguồn pin chính hãng thì nên thay cả cục, còn nếu không tìm được thì thay cell cũng là một giải pháp.

Ở Hà Nội, mình recommend Suachualaptop24h chỗ Thái Hà, mình đã sửa ở đó khá nhiều lần và nhân viên cũng tương đối thân thiện. Chỗ này cũng từng được admin Vinh giới thiệu ở forum cũ ^^.
Nếu thay cục thì em nghĩ chỉ lên hãng. Nhưng đắt quá ạ. Gần 2tr. Nên em k biết thay cell rẻ hơn và chất lượng sẽ như nào

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Nếu thay cục thì em nghĩ chỉ lên hãng. Nhưng đắt quá ạ. Gần 2tr. Nên em k biết thay cell rẻ hơn và chất lượng sẽ như nào
Mình cũng chưa từng thay cell pin bao giờ vì các loại cell hiện nay đều là hàng Tung Của cả, không phải dân chuyên thì không biết được. Thôi thì ráng dùng cẩn thận thôi, máy bạn mới chai có 15%, khi nào mà chai đến 50-60% thì tính tiếp.

taihdhpu2

Rìu Vàng
Mình cũng chưa từng thay cell pin bao giờ vì các loại cell hiện nay đều là hàng Tung Của cả, không phải dân chuyên thì không biết được. Thôi thì ráng dùng cẩn thận thôi, máy bạn mới chai có 15%, khi nào mà chai đến 50-60% thì tính tiếp.
Nhưng nó chai nhanh quá bác ạ.

taihdhpu2

Rìu Vàng
Dùng được mấy năm mà chai từng đó??? Mô tả kỹ tý đi bạn.
p/s: chắc pin đểu rồi
Pin em theo máy ạ. Em mua từ 10/2017 nhưng mà mới 1,2 tháng nay thấy nó giảm pin, ban đầu thì 5% sau gần 2 tháng thì bị như bây giờ. Chắc do trước em không biết cách sử dụng nên như vậy chứ k phải pin đểu đâu ạ.

taihdhpu2

Rìu Vàng
láp h chỉ cắm pin và sạc luôn rồi xài như nhau cả thôi
Là sao ạ?

Teplice

Thành viên BQT
ý nói là: Lap vừa sạc vừa dùng đều chai pin như sạc xong rồi dùng.
Pin em theo máy ạ. Em mua từ 10/2017 nhưng mà mới 1,2 tháng nay thấy nó giảm pin, ban đầu thì 5% sau gần 2 tháng thì bị như bây giờ. Chắc do trước em không biết cách sử dụng nên như vậy chứ k phải pin đểu đâu ạ.
Gần được 1 năm, pin phải xuống cấp chứ bạn, nếu pin không xuống cấp sản xuất ra biết bán cho ai???
Cứ dùng đi, dừ thay đổi lại cách dùng là ok mà. của bền tại người

taihdhpu2

Rìu Vàng
ý nói là: Lap vừa sạc vừa dùng đều chai pin như sạc xong rồi dùng.

Gần được 1 năm, pin phải xuống cấp chứ bạn, nếu pin không xuống cấp sản xuất ra biết bán cho ai???
Cứ dùng đi, dừ thay đổi lại cách dùng là ok mà. của bền tại người
Máy anh em dùng 2 năm mà không bị chai tí gì. Vậy bác cho em hỏi thay cell thì liệu có ổn không? giá cả như nào ạ?

Teplice

Thành viên BQT
Máy anh em dùng 2 năm mà không bị chai tí gì. Vậy bác cho em hỏi thay cell thì liệu có ổn không? giá cả như nào ạ?
Như là một điều tất yếu, pin Laptop sẽ bị chai đi cho dù bạn sử dụng chúng ít hay nhiều, hay thậm chí chẳng hề sử dụng, thay cell pin Laptop như là một biện pháp chữa cháy tạm thời
Làm thử một phép tính đơn giản, thay toàn bộ cell pin Laptop sẽ tốn khoảng từ vài trăm ngàn tới hàng triệu bạc tùy vào độ hư hỏng của viên pin Laptop (đây đã gần như tương đương với giá của một cục pin mới). Thế nhưng điều đáng lưu tâm nhất lại không phải số tiền bỏ ra mà là chất lượng đáng nghi của những cell pin mà bạn vừa mang về nhà.
Vậy nên, để tránh bỏ một số tiền lớn ra “mua lấy cục tức vào người”, mình nghĩ rằng bạn nên mua pin Laptop chính hãng. Hãy sử dụng máy laptop không pin. Hầu hết laptop cho phép bạn tháo pin ra và cắm sạc để sử dụng nguồn điện trực tiếp từ ổ.

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Nhưng nó chai nhanh quá bác ạ.
Mình hỏi chút laptop máy bạn là hãng nào vậy? Mình dùng Dell, bình thường dùng thì không sao nhưng chỉ cần để pin xuống dưới 7% và sập nguồn là pin auto chai thêm độ chục %, giờ thì mình tháo hẳn ra dùng nguồn trực tiếp rồi, nhưng vẫn không rõ lý do tại sao.

Teplice

Thành viên BQT
Mình hỏi chút laptop máy bạn là hãng nào vậy? Mình dùng Dell, bình thường dùng thì không sao nhưng chỉ cần để pin xuống dưới 7% và sập nguồn là pin auto chai thêm độ chục %, giờ thì mình tháo hẳn ra dùng nguồn trực tiếp rồi, nhưng vẫn không rõ lý do tại sao.
Pin khoang 20-30% là cắm sạc vào, bạn để đến 7% và sập nguồn thì nhanh chai pin.
Bạn không nên liên tục để pin laptop cạn, vì nó có thể gây nguy hiểm vô cùng lớn cho pin của laptop. Nếu liên tục kéo dài tình trạng này có thể khiến hỏng pin.

taihdhpu2

Rìu Vàng
Em dùng HP bác ạ. Hôm đó em có gọi lên hãng hỏi xem cashc dùng thì người ta bảo khoảng 2 tuần xả pin 1 lần, nên hôm đó em xả xong sạc đầy thế là nó bị chai thêm 4%. Và từ hôm đó đến giờ nó thêm 1%

taihdhpu2

Rìu Vàng
Mà bác tháo pin ra dùng điện trực tiếp lâu chưa?

taihdhpu2

Rìu Vàng
Thứ nhất để không chai pn bạn tháo ra nhé :)))
Thứ 2 theo mình bạn có kinh tế tốt thì thay cell hoặc pin hãng. Không dùng pin thay thế cũng được.
Thứ 3 mình thấy suachualaptop24h chất lượng pin rất oke. nhân viên cũng có tư vấn làm sao để bạn sử dụng pin tốt nhất. :)))
Cảm ơn bạn đã tư vấn