Hỏi/ Thắc mắc - Hỏi về lỗi ổ cứng (cứu) | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Hỏi về lỗi ổ cứng (cứu)

nguyenduc1234

Rìu Vàng
Các bác cứu em với ạ.

Em có dùng 1 con ổ cứng seagate HDD 1Tb, lưu khoảng gần 500gb dữ liệu các loại
Ổ cứng em thường lưu thôi chứ rất ít khi xoá dữ liệu trong ổ.

Sáng nay em căm ổ cứng, máy tính có nhận (có mã hoá bitlocker đặt mật khẩu), sau khi em mở 1 file video khoảng 500mb được vài phút thì bị đơ, em tưởng đơ máy thì có khởi đông lại nhưng máy không nhận ổ nữa, cắm vào vẫn nghe tiếng ổ chạy, mà không hiển thị ổ đĩa nữa,

Em có 2 máy một máy win 10, 1 máy win 11 cắm vào đều k thấy nhận ổ.

MN giúp em với ạ, hic, chân thành cảm tạ ạ :(( BThuong em vẫn check status ổ cứng thì thấy nó chẳng bgio báo làm sao cả, hic, giờ k biết ntn

Sửa lần cuối:

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Dính bad disk rồi , và cái đau đầu nhất lại dùng bitlocker . recover liệu có mở nổi ko là chuyện , dại

N

n2t4r

Các bác cứu em với ạ.

Em có dùng 1 con ổ cứng seagate HDD 1Tb, lưu khoảng gần 500gb dữ liệu các loại
Ổ cứng em thường lưu thôi chứ rất ít khi xoá dữ liệu trong ổ.

Sáng nay em căm ổ cứng, máy tính có nhận (có mã hoá bitlocker đặt mật khẩu), sau khi em mở 1 file video khoảng 500mb được vài phút thì bị đơ, em tưởng đơ máy thì có khởi đông lại nhưng máy không nhận ổ nữa, cắm vào vẫn nghe tiếng ổ chạy, mà không hiển thị ổ đĩa nữa,

Em có 2 máy một máy win 10, 1 máy win 11 cắm vào đều k thấy nhận ổ.

MN giúp em với ạ, hic, chân thành cảm tạ ạ :(( BThuong em vẫn check status ổ cứng thì thấy nó chẳng bgio báo làm sao cả, hic, giờ k biết ntn
Xem phần đính kèm 49564
ổ bị bad rồi bạn, nên đem ra các trung tâm giải cứu dữ liệu càng sớm càng tốt

nguyenduc1234

Rìu Vàng
ổ bị bad rồi bạn, nên đem ra các trung tâm giải cứu dữ liệu càng sớm càng tốt
vâng ạ, em tưởng nó chỉ là lỗi giao tiếp giữa ổ cứng mà máy tính thôi, hic, chứ trước giờ vẫn bthuong lắm ạ, em hay check bad mà chẳng báo bao giờ

N

n2t4r

vâng ạ, em tưởng nó chỉ là lỗi giao tiếp giữa ổ cứng mà máy tính thôi, hic, chứ trước giờ vẫn bthuong lắm ạ, em hay check bad mà chẳng báo bao giờ
mình không biết liệu ổ có bị sốc điện hay vào máy này không nhận hay không? bạn có thể cắm vào máy khác / box để kiểm tra

nguyenduc1234

Rìu Vàng
mình không biết liệu ổ có bị sốc điện hay vào máy này không nhận hay không? bạn có thể cắm vào máy khác / box để kiểm tra
em có đem ra quán gần nhà buổi trưa, chắc cũng thợ vậy vậy thôi vì em ở quê, họ bảo để họ thay box khác (em k hiểu lắm) xem nhưng đến chiều họ báo k được

nguyenduc1234

Rìu Vàng
sao ổ nó vẫn kêu, cảm giác như vẫn quay ấy ạ

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
sửa lỗi này thì có tốn nhiều tiền k ạ
Tuỳ họ thôi bạn ơi, có lẽ kiểm tra xong họ sẽ báo giá.
Từ việc này có thể thấy, MS và GG không bảo hành dữ liệu là vậy. Mà MS có hỗ trợ két sắt tuyệt mật trên Onedrive, sau này bạn thử sử dụng nó kèm với ổ cứng để bảo toàn dữ liệu mật tốt hơn.

nguyenduc1234

Rìu Vàng
Từ việc này có thể thấy, MS và GG không bảo hành dữ liệu là vậy. Mà MS có hỗ trợ két sắt tuyệt mật trên Onedrive, sau này bạn thử sử dụng nó kèm với ổ cứng để bảo toàn dữ liệu mật tốt hơn.
vâng, mất cả ngày

nguyenduc1234

Rìu Vàng
em k thấy đèn của cái hdd này sáng nữa, nhưng vẫn thấy nó kêu, bth có 1 cái đèn sáng

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Ổ cứng gắn ngoài tiện thì có đó , nhưng bo mạch của box gắn ổ là điểm mấu chốt
HDD cũng ko dễ hư khi gắn thẳng vào máy
Do vậy cần nhất là cái box , thay box mới nếu máy còn nhận dạng được thì cầu may nếu như vẫn lỗi thì có thể xem topic này https://vn-z.vn/threads/tong-hop-ca...doi-sach-ma-toi-biet.33074/page-7#post-995013 dùng HDD Regenerato

nguyenduc1234

Rìu Vàng
Ổ cứng gắn ngoài tiện thì có đó , nhưng bo mạch của box gắn ổ là điểm mấu chốt
HDD cũng ko dễ hư khi gắn thẳng vào máy
Do vậy cần nhất là cái box , thay box mới nếu máy còn nhận dạng được thì cầu may nếu như vẫn lỗi thì có thể xem topic này https://vn-z.vn/threads/tong-hop-ca...doi-sach-ma-toi-biet.33074/page-7#post-995013 dùng HDD Regenerato
Nãy em có ra quán cái anh thợ bảo để lắp thử box mới nhưng sau điện bảo k được

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Cứu dữ liệu thì giá sẽ phụ thuộc lỗi phần board hay đĩa cứng + dung lượng ổ . nói chung ngta sẽ báo giá cho bạn , nhưng tâm lí nên chuẩn bị tầm 2-3 củ. Hên lỗi firmware thì mọi thứ sẽ như cũ , đen lỗi trên đĩa thì nguy cơ mất của bạn cao lắm. Vốn dĩ bị bitlocker nên bắt buộc khôi phục tính toàn vẹn phân vùng ,ko có khái niệm recover tệp