Hỏi/ Thắc mắc - Hỏi về lỗi ổ cứng (cứu) | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Hỏi về lỗi ổ cứng (cứu)

nguyenduc1234

Rìu Vàng
Cứu dữ liệu thì giá sẽ phụ thuộc lỗi phần board hay đĩa cứng + dung lượng ổ . nói chung ngta sẽ báo giá cho bạn , nhưng tâm lí nên chuẩn bị tầm 2-3 củ. Hên lỗi firmware thì mọi thứ sẽ như cũ , đen lỗi trên đĩa thì nguy cơ mất của bạn cao lắm. Vốn dĩ bị bitlocker nên bắt buộc khôi phục tính toàn vẹn phân vùng ,ko có khái niệm recover tệp
Tự nhiên nó lăn đùng ra chết ạ, k có biểu hiện gì, một số tài liệu ở mức trung bình em chưa kịp back up, k nghĩ là nó chết 1 phát như vậy

nguyenduc1234

Rìu Vàng
Ổ cứng gắn ngoài tiện thì có đó , nhưng bo mạch của box gắn ổ là điểm mấu chốt
HDD cũng ko dễ hư khi gắn thẳng vào máy
Do vậy cần nhất là cái box , thay box mới nếu máy còn nhận dạng được thì cầu may nếu như vẫn lỗi thì có thể xem topic này https://vn-z.vn/threads/tong-hop-ca...doi-sach-ma-toi-biet.33074/page-7#post-995013 dùng HDD Regenerato
Em giữ như giữ ấn, nhớ là có bị ấy 1 lần nhưng phải vài năm rồi, toàn chỉ cop hoặc tải về lưu, k xóa, k làm gì mấy trên ổ, mà k nghĩ nó chết bụp phát 1 vậy

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Tự dưng lăn ra tạch là chuyện bt thôi bạn , nếu dữ liệu quan trọng tốt nhất gửi trung tâm , đừng mang lung tung , vớ ng ko hiểu thì có khi mất thật luôn

tuannv1508

Rìu Chiến Chấm
Tôi cũng có ổ 1TB Seagate gắn trong máy, hôm trước vẫn vào win làm việc bình thường, hôm sau thấy không nhận ổ, kiểm tra báo Bad Disk mà chẳng hiểu nguyên nhân

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
có vẻ hơi chát đó , bạn nên ra trung tâm cứu dữ liệu càng sớm càng tốt nha
Dữ liệu thì chát chứ cái ổ cứng thì rẻ :)

nguyenduc1234

Rìu Vàng
Ổ cứng gắn ngoài tiện thì có đó , nhưng bo mạch của box gắn ổ là điểm mấu chốt
HDD cũng ko dễ hư khi gắn thẳng vào máy
Do vậy cần nhất là cái box , thay box mới nếu máy còn nhận dạng được thì cầu may nếu như vẫn lỗi thì có thể xem topic này https://vn-z.vn/threads/tong-hop-ca...doi-sach-ma-toi-biet.33074/page-7#post-995013 dùng HDD Regenerato
bác ơi, nếu cắm máy tính mà máy tính k nhận ổ thì có dùng được ứng dụng này k ạ

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
bác ơi, nếu cắm máy tính mà máy tính k nhận ổ thì có dùng được ứng dụng này k ạ
Cái quan trọng là ứng dụng có nhận dạng hay ko? , nếu như ứng dụng ko nhận thì chịu thua
Theo tôi biết HDD rời gắn qua box thường bị chết bo mạch chính của HDD vì ko đủ điện nguồn từ box . Trường hợp này các nhà cứu dữ liệu họ sẽ thay bo mạch mới cho HDD là ổ cứng sống lại , lấy lại dữ liệu rất dễ

Trường hợp disk bị lỗi sector thì đa số các phần mềm sẽ nhận dạng được vì bo mạch ( driver ) chưa bị hư
Trên là những gì tôi hiểu ko chắc là dúng hoàn toàn

nguyenduc1234

Rìu Vàng
Cái quan trọng là ứng dụng có nhận dạng hay ko? , nếu như ứng dụng ko nhận thì chịu thua
Theo tôi biết HDD rời gắn qua box thường bị chết bo mạch chính của HDD vì ko đủ điện nguồn từ box . Trường hợp này các nhà cứu dữ liệu họ sẽ thay bo mạch mới cho HDD là ổ cứng sống lại , lấy lại dữ liệu rất dễ

Trường hợp disk bị lỗi sector thì đa số các phần mềm sẽ nhận dạng được vì bo mạch ( driver ) chưa bị hư
Trên là những gì
Ổ của em chắc chắn bị bo mạch k đủ điện rồi, k thấy cái đèn sáng ấy ạ, bth có 1 cái đèn màu xanh báo sáng. Chứ ổ cứng em nghĩ k có vđe gì