Hỏi/ Thắc mắc - Hỏi về laptop windows 10 vào mạng internet cực chậm? | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Hỏi về laptop windows 10 vào mạng internet cực chậm?

anhxop

Gà con
GPT thì khỏe rồi, vào sẽ có tùy chọn UEFI lúc boot vào USB.
Windows 7 64 bit nhé.
Mình dùng nhiều năm nay rồi, cài từ w7, w8, w8.1, w10 được hết.
Đối với windows 7, bạn nhớ copy bootmgfw.efi ra rồi đổi thành bootx64.efi rồi tạo thư mục boot trong thư mục EFI, rồi paste bootx64.efi vào đó.
Chỉ vậy là xong, làm xong bạn nhớ phản hồi xem thế nào nhé.
Chúc bạn thành công.

À, trước khi quay lại windows 7 bạn nên chuẩn bị sẳn driver 64 bit mạng (LAN và Wireless) cho trường hợp không có driver thì cài luôn.
cảm ơn bác, em phản hồi lại sớm
Càiwin 7 chắc giải quyếtđược vấnđề về mạng luôn

à em hỏi thêm: copy bootmgfw.efi ra rồi đổi thành bootx64.efi rồi tạo thư mục boot trong thư mục EFI, rồi paste bootx64.efi vào đó. tức là vẫn giữ nguyên file bootmgfw.efi cũ, chỉ có thêm 1 file tương tự nhưng đổi tên và paste vào thư mục như bác hướng dẫn phải ko

LuanPhamT

Rìu Sắt
cảm ơn bác, em phản hồi lại sớm
Càiwin 7 chắc giải quyếtđược vấnđề về mạng luôn

à em hỏi thêm: copy bootmgfw.efi ra rồi đổi thành bootx64.efi rồi tạo thư mục boot trong thư mục EFI, rồi paste bootx64.efi vào đó. tức là vẫn giữ nguyên file bootmgfw.efi cũ, chỉ có thêm 1 file tương tự nhưng đổi tên và paste vào thư mục như bác hướng dẫn phải ko
trong USB sẽ có thư mục EFI, bạn tạo thêm thư mục boot, rồi chỉ cần 1 file bootx64.efi là được.

ví dụ như
USB:\EFI\boot\bootx64.efi

anhxop

Gà con
trong USB sẽ có thư mục EFI, bạn tạo thêm thư mục boot, rồi chỉ cần 1 file bootx64.efi là được.

ví dụ như
USB:\EFI\boot\bootx64.efi
ko, ý em là phía ngoài có file bootmgfw.efi, có giữ file đó ko ấy hay chỉ copy đổi tên xong xóa đi

LuanPhamT

Rìu Sắt
úi, thế có gì đó sai ở đây rồi bác ơi, em giải nén file iso ra mà ko thấy filebootmgfw.efi, chỉ có chừng đó trên hình thôi

Bạn phải vào đây, mà nhớ đừng có xóa cái bootmgr.efi ở ngoài nhé, nảy mình tưởng cái file copy trong kia. :D

Sửa lần cuối:

anhxop

Gà con

Bạn phải vào đây, mà nhớ đừng có xóa cái bootmgr.efi ở ngoài nhé, nảy mình tưởng cái file copy trong kia. :D

cảm ơn bác, em copy ra được rồi. Sẽ phản hồi lại, cảm ơn bác nhiều

À, em hỏi lại cái: bác nói tạo thư mục boot trong thư mục efi
efi vị trí nó nằm ở

hay ở đây vậy bác:

Sửa lần cuối:

anhxop

Gà con
Hỏi thêm bác 1 vấn đề nữa là trước khi copy toàn bộ file cài vào usb có cần thực hiện các bước này nữa ko:
nhập các câu lệnh sau:
diskpart
list disk
select disk x - X là số Disk của USB
clean - Lệnh này sẽ xóa sạch dữ liệu
convert gpt - Lệnh này sẽ chuyển sang định dạng GPT
create partition primary - Lệnh này sẽ tạo Partion cho toàn bộ ổ đĩa mà bạn đã lựa chọn
format quick fs=fat32 label=USBBOOTUEFI - Lệnh này sẽ Format usb với định dạng FAT32 và tên là USBBOOTUEFI
assign - Lệnh này sẽ gán ổ địa
exit - Lệnh này để thoát khỏi DISKPART
exit - Thoát khỏi cửa sổ CMD

Lang Thang

Rìu Chiến
Hỏi thêm bác 1 vấn đề nữa là trước khi copy toàn bộ file cài vào usb có cần thực hiện các bước này nữa ko:
nhập các câu lệnh sau:
diskpart
list disk
select disk x - X là số Disk của USB
clean - Lệnh này sẽ xóa sạch dữ liệu
convert gpt - Lệnh này sẽ chuyển sang định dạng GPT
create partition primary - Lệnh này sẽ tạo Partion cho toàn bộ ổ đĩa mà bạn đã lựa chọn
format quick fs=fat32 label=USBBOOTUEFI - Lệnh này sẽ Format usb với định dạng FAT32 và tên là USBBOOTUEFI
assign - Lệnh này sẽ gán ổ địa
exit - Lệnh này để thoát khỏi DISKPART
exit - Thoát khỏi cửa sổ CMD
Nếu bạn làm lệnh này trước trên USB thì bạn chỉ việc giải nén file ISO cài Win vào USB là xong (Dùng phần mềm giải nén như WinRAR, 7-zip....), bạn không phải chỉnh sửa hay làm gì cả. (Chỉ tiếc nó định dạng FAT32 nên chỉ dùng cho các file <4G)

anhxop

Gà con
Khả năng là do mạng wifi các bác ạ, em mang máy vào wifi khác thì thấy vào nhanh bình thường. Chắc la do mạng wifi nhà e rồi

ansos123

Rìu Bạc
Em hơi chậm hiểu, làm thế này đúng chưa bác
copy file bootmgr.efi ra ngoài, đổi tên thành bootx64.efi rồi copy theo đường dẫn này đúng chưa bác :D

làm usb cài win lằng nhằng thế bác ơi. Mình down cái Windows USB DVD tool của thằng Microsoft tại đây:
Sau đó bạn cắm USB, mở phần mềm Microsoft USB DVD Tool rồi bấm Next theo hướng dẫn, chọn thiết bị USB Device và chọn file ISO là Windows 7 của bác rồi bấm Next là xong. Nhớ tắt phần mềm diệt virus (nếu có) trước khi ghi USB nếu ko nó xóa nhầm file autorun.inf là toi ko boot windows đc

loichelsea111

Búa Gỗ
ý kiến cá nhân : lúc trước tui xài win 10 mạng rất bình thường nhưng nó cứ update lên driver wifi mới kết nối cực chậm + đã tìm đủ cách vẫn ko được. H chuyển về win 7 vẫn driver cũ mà chạy ầm ầm

dragonvp

Búa Gỗ
update driver thì win chiếm băng thông 80% nhé, nên khi mới cài win bạn dùng mạng thường sẽ bị chậm. Nếu bạn cài win sạch từ đầu và update dần thì một thời gian máy ổn định sẽ okay ngay thôi. Vấn đề khác là hiện nay thời tiết nắng nóng nên các model mạng thường sẽ bị quá nhiệt dẫn đến hoạt động không ổn định bạn nên reset lại nó một chút nhé. Thứ 3 là vc driver mới hơn gây lỗi hay chậm là ít có khả năng nhé các bạn.

tregiengchan

Rìu Sắt
Một khả năng nữa là xem có thằng nào limit băng thông (QoS) trên Router WiFi hay không, cách đơn giản để kiểm tra là bạn đem laptop thử kết nối vào mạng khác xem có bị chậm không?