This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Hỏi về laptop windows 10 vào mạng internet cực chậm?

anhxop

Gà con
Chào mọi người. Mình có thắc mắc này mong mọi người giúp đỡ
Hiện tại mình có con laptop Dell 5448, ổ cứng loại GPT, mình vừa mới chạy lại win10 64bit nhưng vào mạng cực kỳ chậm, mặc dù đã update driver mạng mới nhất ( Intel Dual band 3160), kiểm tra trên speedtest thì thấy tốc độ download là 2 -> 3 Mbps, có khi được 0,5 Mbps , trong khi lấy 1 laptop khác đời thấp hơn, dùng win 7 thì tốc độ 40 Mbps.
Mong mọi người giúp đỡ.

datuan07

Búa Gỗ Đôi
Bác thử:
- Quên wifi đó đi rồi đăng nhập lại.
- Tra google có hướng dẫn tăng thêm 20% tốc độ kết nối internet cho win 10.
- Xóa driver mạng để windows tự cập nhật driver mặc định của windows thử xem.

anhxop

Gà con
Cảm ơn bác, để em thử xem thế nào

nohero2004

Gà con
Cái này là do sai driver (khả năng cao do windows tự cập nhật). Bạn nên down driver chuẩn của Dell tại trang support.dell.com. Sau đó tắt mạng, gỡ bỏ driver đang nhận trên máy, khởi động lại rồi cài driver down chính chủ là ok

anhxop

Gà con
cảm ơn bác, để em thử cách này

Vẫn chưa được
không hiểu vì lý do gì nữa

Sửa lần cuối:

gamma2

Rìu Vàng
Theo mình còn có thể do vài nguyên nhân sau:
- Máy mới cài lại win, bản thân win còn cần thời gian tự update, do đó chiếm dụng băng thông nên bạn thấy chậm. Nếu vậy cứ để tự nhiên, một thời gian sẽ ổn.
- Cáp quang biển vừa gặp sự cố nên mạng bị ảnh hưởng phần nào.
- Tình huống xấu nhất là bản win bạn cài có vấn đề, có ai đó đã " động tay - động chân " gì đó ...

trung256

Búa Gỗ Đôi
Tài khoản bị khóa
Có thể lắm chứ.

jimmybui

Búa Đá
Mình thấy nếu driver không đúng thì không có mạng hoặc là báo sóng yếu. Nếu theo dõi mà không cải thiện thì nên tìm lại bản win trước đây hoặc bản khác

TranQuang

Búa Gỗ
Chắc là phần cứng rồi, nếu do win hoặc driver thì nó không kết nối được hoặc bị chậm đi chút ít chứ ko thậm tệ như vậy đâu

anhxop

Gà con
Cảm ơn mọi người, tiện đây cho e hỏi có ai biết cách nào đơn giản cài win7 64 bit cho ổ cứng GPT ko ạ, e tính cài win7 mà k biết cách, tìm trên mạng thấy rắc rối quá

namhnz

Búa Đá
Mình dùng cFosspeed để theo dõi tốc độ mạng hiện tại cũng như biết được tốc độ cao nhất của mạng mình đang sử dụng là bao nhiêu.
Như ở trên đã nói có thể do Windows đang update, hoặc các phần mềm khác đang thực hiện các tác vụ ngầm sử dụng mạng. Các tác vụ này phần nào sẽ chiếm băng thông, do đó ảnh hưởng lớn đến SpeedTest.
Bằng việc sử dụng công cụ theo dõi tốc độ mạng thì bạn sẽ biết đc tốc độ mạng cao nhất là bao nhiêu, không bị ảnh hưởng bởi các yếu tố khác như khi đo bằng SpeedTest ở trên.

namhnz

Búa Đá

Theo mình thì sử dụng UltraIso (phiên bản mới mới tí), tạo usb boot Windows 7 64-bit, sau đó boot vào usb bằng chế độ UEFI, rồi cài đặt như bình thường là được.

LuanPhamT

Rìu Sắt

Bạn format USB về fat32, copy hết file bên trong file ISO vào USB, dùng 7-zip mở file iso lên vào win7x64.iso\source\install.wim\Windows\Boot\EFI\
copy file bootmgfw.efi ra ngoài, đổi tên thành bootx64.efi
rồi paste vào USB tại /EFI/boot/bootx64.efi
bạn không thấy thư mục boot thì tạo rồi copy vào đó. Khi boot sẽ thấy tùy chọn.

Windows 10 cũng format FAT32, xong chỉ cần copy bên trong file ISO vào là xong. Không cần làm những bước trên.
Cách này nhanh gọn lẹ không cần soft bên ngoài.

Update : bạn lưu ý nếu ổ cứng đang MBR thì convert qua GPT trước, nếu vào cài đặt của Win convert thì mất dữ liệu đấy nhé. Cách thì bạn google, MiniTool Partition cũng có hỗ trợ hay sao ấy. Lâu rồi mình không đụng đến vì lúc xưa để GPT tới giờ.

Chúc bạn thành công.

Sửa lần cuối:

anhxop

Gà con
máy của em đang là GPT, làm theo cách của bác là cài được win 7 phải ko bác
Hỏi thêm bác tý là cắm usb vào thì boot vào legacy hay uefi vậy ?

LuanPhamT

Rìu Sắt
GPT thì khỏe rồi, vào sẽ có tùy chọn UEFI lúc boot vào USB.
Windows 7 64 bit nhé.
Mình dùng nhiều năm nay rồi, cài từ w7, w8, w8.1, w10 được hết.
Đối với windows 7, bạn nhớ copy bootmgfw.efi ra rồi đổi thành bootx64.efi rồi tạo thư mục boot trong thư mục EFI, rồi paste bootx64.efi vào đó.
Chỉ vậy là xong, làm xong bạn nhớ phản hồi xem thế nào nhé.
Chúc bạn thành công.

LuanPhamT

Rìu Sắt
GPT thì khỏe rồi, vào sẽ có tùy chọn UEFI lúc boot vào USB.
Windows 7 64 bit nhé.
Mình dùng nhiều năm nay rồi, cài từ w7, w8, w8.1, w10 được hết.
Đối với windows 7, bạn nhớ copy bootmgfw.efi ra rồi đổi thành bootx64.efi rồi tạo thư mục boot trong thư mục EFI, rồi paste bootx64.efi vào đó.
Chỉ vậy là xong, làm xong bạn nhớ phản hồi xem thế nào nhé.
Chúc bạn thành công.

À, trước khi quay lại windows 7 bạn nên chuẩn bị sẳn driver 64 bit mạng (LAN và Wireless) cho trường hợp không có driver thì cài luôn.

Sửa lần cuối: