Hỏi/ Thắc mắc - Hỏi về laptop Dell G7 (7588) nâng cấp ram? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Hỏi về laptop Dell G7 (7588) nâng cấp ram?

banhgato

Gà con
Tui có mua latop Dell G7 ram 8Gb bus 2666( của Samsung), mình có mua thanh ram mới 8Gb bus 2666 của Kingston lắp vào để đủ 16Gb,nhưng mà không nhận được ram, có đổi mấy thanh khác vào cũng không nhận ra,chỉ khi lắp thanh ram 8gb bus 2400 của Samsung vào thì mới được(lúc đó chỗ bán laptop chỉ còn ram Samsung bus 2400 nên mình thôi kệ lắp vào luôn). Cho tui hỏi latop dell gì kỳ vậy chỉ nhận ram Samsung mà mấy hãng khác thì không nhận ra? Các ông có ai bị giống tui không?

Sửa lần cuối:

Bim Sponges

Rìu Vàng
Tui có mua latop Dell G7 ram 8Gb bus 2666( của Samsung), mình có mua thanh ram mới 8Gb bus 2666 của Kingston lắp vào để đủ 16Gb,nhưng mà không nhận được ram, có đổi mấy thanh khác vào cũng không nhận ra,chỉ khi lắp thanh ram 8gb bus 2400 của Samsung vào thì mới được(lúc đó chỗ bán laptop chỉ còn ram Samsung bus 2400 nên mình thôi kệ lắp vào luôn). Cho tui hỏi latop dell gì kỳ vậy chỉ nhận ram Samsung mà mấy hãng khác thì không nhận ra? Các ông có ai bị giống tui không?
G7 17 7790 hả bạn ?

Sửa lần cuối:

HunterMai

Rìu Sắt
bus 2666 thì phải lắp với bus 2666, chứ lắp 2400 sao chạy dual chanel được ? nó mà nhận thanh 2400 thành 16gb thì xung nhịp cũng bị kéo xuống

banhgato

Gà con
bus 2666 thì phải lắp với bus 2666, chứ lắp 2400 sao chạy dual chanel được ? nó mà nhận thanh 2400 thành 16gb thì xung nhịp cũng bị kéo xuống
Tui không biết nữa , tại lắp ram buss 2666 chỉ hiện có 2400 à trong khi thanh ram còn lại có sẵn trong máy bus là 2666 của Samsung.
Ông thông cảm ! Tui mới mua laptop lần đầu,thấy các diễn đàn khen Kim Long center bán máy tốt lại rẻ hơn 2 triệu thì lại đến mua. Chỗ bán nói thôi anh xài đỡ ram bus 2400 đi ,hiệu năng nó thấp hơn chút xíu. Không biết sao mà tui cũng nghe theo ông à.?

Sửa lần cuối:

Long G

Rìu Sắt
b không thử tháo thanh sam sung ra lắp 2 thanh kingston xem bị ko chưa b ?

banhgato

Gà con
b không thử tháo thanh sam sung ra lắp 2 thanh kingston xem bị ko chưa b ?
À cái đó tui chưa làm ông ạ.! Chỗ bán nói thôi anh xài đỡ ram Samsung 8gb bus 2400 đi hiệu năng kém một chút thôi. Tui cũng ngáo ngơ ,thấy lắp vào máy cũng chạy được nên đồng ý lắp.

Sửa lần cuối:

banhgato

Gà con
Tui có thằng bạn cũng dễ tin người giống tui,hồi xưa nó mua laptop ở Phong Vũ sau một thời gian nó đem đến Phong Vũ nhờ vệ sinh máy thì bên PV nói :" anh xài đến khi nào máy nóng ơi thì nóng thì hãy đến vệ sinh máy, chứ máy anh còn mát thì đừng tháo ra vệ sinh ,chỗ bên em có nhiều người máy đang bình thường vệ sinh xong máy bị lỗi gì gì đó".Nghe vậy thằng bạn tui nó hoảng,mang máy về không vệ sinh nữa. Lần này nó xem đánh giá trong Google map thấy chỗ Kim Long center có nhiều đánh giá đa phần là tốt có vệ sinh máy đàng hoàng. Sau khi mua laptop dùng ổn một khoảng thời gian, nó lại đem đi vệ sinh.chỗ bảo hành Kim Long nói anh ơi "chỗ em trét keo tản nhiệt loại có mấy ngàn à, mau nóng máy lắm.Anh ra Phong Vũ mua keo tản nhiệt tốt về tụi em vệ sinh cho máy anh". Nó liền tức tốc đi mua keo giá 130k về đưa, đưa rồi bên bảo hành bảo anh để máy lại chừng nào vệ sinh xong sẽ gọi điện báo đến lấy. Thằng bạn tui nó đợi cả ngày chả ai gọi điện, gọi lên hỏi thì nói "anh thông cảm nhiều khách quá em chưa làm xong ,ngày mai em làm xong sẽ gọi điện cho anh."
Tui mới nói thằng bạn chỗ gì đâu mà vệ sinh máy mà làm như sửa máy vậy,mày lấy được máy thì kiểm tra xem có bị luộc đồ không. Tui đã lỡ mua máy ở đây rồi chắc hổng dám đến vệ sinh luôn.

thuanpm

Moderator
Thành viên BQT
Mình thấy trên mạng cũng có nhiều người thắc mắc giống như bạn khi họ phản hồi với support của Dell và được trả lời là không thể dùng ram kingtong và những loại ram khác có chức năng XMP, và 1 sô người nói dùng ram Crucial thì được. Bạn thử nâng cấp Bios lên mới nhất xem có hêt lỗi đó không, và bạn tham khảo thêm ở trang support của dell xem sao.

HunterMai

Rìu Sắt
À cái đó tui chưa làm ông ạ.! Chỗ bán nói thôi anh xài đỡ ram Samsung 8gb bus 2400 đi hiệu năng kém một chút thôi. Tui cũng ngáo ngơ ,thấy lắp vào máy cũng chạy được nên đồng ý lắp.
chạy dua chanel ko cần ram cùng nhãn hiệu miễn cùng bus ram là được, bạn thử gắn ram kingston 2666 cùng ram trong samsun trong máy xem được không ? nếu không nhận thì mang máy lên trung tâm bảo hành dell hỏi xem. còn thanh 2400 thì bán lại hay làm gì đi, chứ nếu gắn vào thì máy bạn còn chạy chậm hơn lúc chưa gắn nữa.
p/s: mình cũng xài dell 7588

banhgato

Gà con
Mình thấy trên mạng cũng có nhiều người thắc mắc giống như bạn khi họ phản hồi với support của Dell và được trả lời là không thể dùng ram kingtong và những loại ram khác có chức năng XMP, và 1 sô người nói dùng ram Crucial thì được. Bạn thử nâng cấp Bios lên mới nhất xem có hêt lỗi đó không, và bạn tham khảo thêm ở trang support của dell xem sao.
Cảm ơn ông ,thấy comment của ông tui thấy mát lòng mát dạ , để tui thử xem.

banhgato

Gà con
chạy dua chanel ko cần ram cùng nhãn hiệu miễn cùng bus ram là được, bạn thử gắn ram kingston 2666 cùng ram trong samsun trong máy xem được không ? nếu không nhận thì mang máy lên trung tâm bảo hành dell hỏi xem. còn thanh 2400 thì bán lại hay làm gì đi, chứ nếu gắn vào thì máy bạn còn chạy chậm hơn lúc chưa gắn nữa.
p/s: mình cũng xài dell 7588
Cảm ơn lời khuyên của ông.

vhghwgg

Gà con
Mình cũng đi nâng cấp ram thì kingston về ok nhưng chơi game lâu là bị lỗi, ra đổi thành curcial thì nay là cả tháng rồi chưa lỗi lầm gì ạ :D

vandung1992

Búa Gỗ
Tui có thằng bạn cũng dễ tin người giống tui,hồi xưa nó mua laptop ở Phong Vũ sau một thời gian nó đem đến Phong Vũ nhờ vệ sinh máy thì bên PV nói :" anh xài đến khi nào máy nóng ơi thì nóng thì hãy đến vệ sinh máy, chứ máy anh còn mát thì đừng tháo ra vệ sinh ,chỗ bên em có nhiều người máy đang bình thường vệ sinh xong máy bị lỗi gì gì đó".Nghe vậy thằng bạn tui nó hoảng,mang máy về không vệ sinh nữa. Lần này nó xem đánh giá trong Google map thấy chỗ Kim Long center có nhiều đánh giá đa phần là tốt có vệ sinh máy đàng hoàng. Sau khi mua laptop dùng ổn một khoảng thời gian, nó lại đem đi vệ sinh.chỗ bảo hành Kim Long nói anh ơi "chỗ em trét keo tản nhiệt loại có mấy ngàn à, mau nóng máy lắm.Anh ra Phong Vũ mua keo tản nhiệt tốt về tụi em vệ sinh cho máy anh". Nó liền tức tốc đi mua keo giá 130k về đưa, đưa rồi bên bảo hành bảo anh để máy lại chừng nào vệ sinh xong sẽ gọi điện báo đến lấy. Thằng bạn tui nó đợi cả ngày chả ai gọi điện, gọi lên hỏi thì nói "anh thông cảm nhiều khách quá em chưa làm xong ,ngày mai em làm xong sẽ gọi điện cho anh."
Tui mới nói thằng bạn chỗ gì đâu mà vệ sinh máy mà làm như sửa máy vậy,mày lấy được máy thì kiểm tra xem có bị luộc đồ không. Tui đã lỡ mua máy ở đây rồi chắc hổng dám đến vệ sinh luôn.
Nếu máy hết bảo hành thì mua bộ vít về tháo tự tra keo tản nhiệt luôn bạn. Lên mạng xem clip hướng dẫn tháo máy. Chứ vệ sinh miễn phí chắc nó cũng lười.

truongvolai6

Búa Đá
Mình xài Dell G7 7588, nâng cấp thêm 1 cây Ram 16Gb DDR4 bus 2666, nhận và xài bình thường ạ ~~

banhgato

Gà con
Mình xài Dell G7 7588, nâng cấp thêm 1 cây Ram 16Gb DDR4 bus 2666, nhận và xài bình thường ạ ~~

Xem phần đính kèm 13442Xem phần đính kèm 13445
Bó tay rồi ông chắc tui phải thử lắp ram Crucial xem sao. Máy tui là Made in China nhập khẩu từ Campuchia nên rẻ 1-2 triệu so với cửa hàng khác. Rút kinh nghiệm mai mốt có mua thì mua mấy cửa hàng lớn cho chắc ăn, rẻ hơn có 1-2 triệu mà tư vấn không rõ ràng gì cả làm khách hàng ngáo ngơ như tui cực khổ quá đi ?.

Sửa lần cuối:

dragonking91

Rìu Chiến
không biết trong đây có support Kim Long không ta?!?
Vệ sinh miễn phí nên ai cũng đưa độ ưu tiên xuống dưới cùng, đội kỹ thuật cài máy, ... Xong rồi mới vệ sinh máy cho các bác. Bác thử đưa họ 100k kèm kem tản nhiệt thì ai cũng sẽ làm ngay.
"Chỗ bán nói thôi anh xài đỡ ram bus 2400 đi ,hiệu năng nó thấp hơn chút xíu" cái này họ chia sẻ đúng mà bác, bác đồng ý thay rồi còn trách.

truongvolai6

Búa Đá
không biết trong đây có support Kim Long không ta?!?
Vệ sinh miễn phí nên ai cũng đưa độ ưu tiên xuống dưới cùng, đội kỹ thuật cài máy, ... Xong rồi mới vệ sinh máy cho các bác. Bác thử đưa họ 100k kèm kem tản nhiệt thì ai cũng sẽ làm ngay.
"Chỗ bán nói thôi anh xài đỡ ram bus 2400 đi ,hiệu năng nó thấp hơn chút xíu" cái này họ chia sẻ đúng mà bác, bác đồng ý thay rồi còn trách.

Mình cũng mua dell G7 7588 bên Kim Long center bên chi nhánh Bình Thạnh. Mình thường tra cứu tất cả thông tin trước khi mua và trước khi nâng cấp Ram cũng như SSD. Mình ngồi chờ lấy luôn khi nâng cấp, tháo lắp trước mặt mình.

Bữa ko có loại 16Gb theo thông tin mình gửi, nên mình ko ghé, sau đó 1 ngày bên đó báo có hàng mình mới chạy qua ngồi chờ nâng cấp luôn. Nói chung thuận mua vừa bán. Cứ ko có hàng bác muốn thì bác cân nhắc lựa chọn. Còn mình ko có là mình về hoặc thôi kiếm chỗ khác. Vì cứ nghe theo tư vấn có ngày hối hận.

Còn trường hợp vệ sinh máy mình chưa thử chưa biết :v

ducminh192

Gà con
bác thử bỏ thanh cũ ra cắm 2 thanh sam sung xem sao , cần hỗ trợ ib zalo 083.878.2201 e hỗ trợ