hỏi về lắp thêm 1 hdd | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

hỏi về lắp thêm 1 hdd

PhDarmy

Gà con
em có con laptop bravo msi b5dd mua được khoảng 2 năm, nhu cầu công việc cần lưu trữ nhiều cho nên cái ssd 512 đi kèm máy là không đủ, các bác cho em hỏi cái máy này có lắp thêm được 1 con hdd song song với ssd không ạ? cảm ơn các bác

tức là bỏ con ssd cũ lên con ssd mới dung lượng cao hơn hả bác, hay là lắp 1 cái ssd nữa ạ?
Mình xem thông số thấy có 1 chổ cắm ssd nên phương án tốt nhất là tháo ra cắm ssd khác dung lượng cao hơn. Còn ssd củ thì mua thêm cái hộp ssd rồi dùng như ổ cứng gắn ngoài cũng được

PhDarmy

Gà con
Mã này không gắn thêm được HDD, nâng cấp bằng cách thay thế SSD có sẵn thành ổ khác dung lượng cao hơn.
Mình xem thông số thấy có 1 chổ cắm ssd nên phương án tốt nhất là tháo ra cắm ssd khác dung lượng cao hơn. Còn ssd củ thì mua thêm cái hộp ssd rồi dùng như ổ cứng gắn ngoài cũng được
Em cảm ơn 2 bác nha

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Theo như thông tin mình tra được thì việc lắp song song là không cho phép rồi bạn, bạn chỉ có thể mua SSD mới với dung lượng gấp đôi là 1TB thay vào thôi.
Chỉ hỗ trợ ssd 1TB thôi sao MOD; không gắn SSD 2T được à
Thấy có nơi nói vầy nè:

MSI Gaming Bravo 15 B5DD R5 5600H
Thông số kỹ thuật

• CPU:
    Ryzen 5 5600H 3.3GHz
  • RAM:
    8 GB DDR4 2 khe (1 khe 8GB + 1 khe rời) 3200 MHz
  • Ổ cứng:
    512 GB SSD NVMe PCIe (Có thể tháo ra, lắp thanh khác tối đa 2TB) Không hỗ trợ khe cắm HDD
  • Màn hình:
    15.6" Full HD (1920 x 1080)
  • Card màn hình:
    Card rời RX 5500M 4GB
  • Cổng kết nối:
    2 x USB 3.2 HDMI Jack tai nghe 3.5 mm LAN (RJ45) USB 2.0 USB Type-C
  • Đặc biệt:
    Có đèn bàn phím

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Chỉ hỗ trợ ssd 1TB thôi sao MOD; không gắn SSD 2T được à
Thấy có nơi nói vầy nè:

MSI Gaming Bravo 15 B5DD R5 5600H
Thông số kỹ thuật

• CPU:
    Ryzen 5 5600H 3.3GHz
  • RAM:
    8 GB DDR4 2 khe (1 khe 8GB + 1 khe rời) 3200 MHz
  • Ổ cứng:
    512 GB SSD NVMe PCIe (Có thể tháo ra, lắp thanh khác tối đa 2TB) Không hỗ trợ khe cắm HDD
  • Màn hình:
    15.6" Full HD (1920 x 1080)
  • Card màn hình:
    Card rời RX 5500M 4GB
  • Cổng kết nối:
    2 x USB 3.2 HDMI Jack tai nghe 3.5 mm LAN (RJ45) USB 2.0 USB Type-C
  • Đặc biệt:
    Có đèn bàn phím
À ý cháu không phải là vậy Bác, mà là không thể lắp song song với SSD cũ. Vì chỉ có 1 khe cắm thôi mà, còn mainboard hỗ trợ SSD bao nhiêu TB thì e rằng chưa cần bàn đến lúc này, khi máy này về hưu thì chắc công nghệ dung lượng SSD đã lên hàng triệu TB rồi.

Fusin

Rìu Sắt
Hình của mainboard MSI Bravo 15 B5DD chỉ có một khe cắm M.2 Sata

Còn nếu Mainboard MSI Bravo 15
A4DCR thì lại có tận 2 khe cắm M2 Sata.

trangchodom

Búa Gỗ
em có suy nghĩ, nếu nâng cấp dung lượng ssd trong laptop và mua ssd gắn rời thì em sẽ chọn ssd gắn rời vì những dữ liệu quan trọng em sẽ bỏ vào ssd rời lưu trữ thời gian sử dụng ssd rời cũng ít hơn vì vậy nó sẽ ít bị hỏng đột xuất, còn ssd trong lap đôi khi em sợ nó đột quy bất ngờ, dữ liệu nó bị mất thì nhiều khi khóc không ra nước mắt.

kdcr131

Búa Gỗ
em có suy nghĩ, nếu nâng cấp dung lượng ssd trong laptop và mua ssd gắn rời thì em sẽ chọn ssd gắn rời vì những dữ liệu quan trọng em sẽ bỏ vào ssd rời lưu trữ thời gian sử dụng ssd rời cũng ít hơn vì vậy nó sẽ ít bị hỏng đột xuất, còn ssd trong lap đôi khi em sợ nó đột quy bất ngờ, dữ liệu nó bị mất thì nhiều khi khóc không ra nước mắt.
Cho dù bạn gắn trong máy hay ở ngoài máy đi chăng nữa, nó muốn đi thì nó đi thôi, không q.trọng là xài ít hay xài liên tục như bạn đang nghĩ

hoangtuyen928

Búa Đá
thiết thực nhất nếu cần lưu trữ thêm bác mua 1 ổ cứng rời sẽ hiệu quả hơn đó

trangchodom

Búa Gỗ
Cho dù bạn gắn trong máy hay ở ngoài máy đi chăng nữa, nó muốn đi thì nó đi thôi, không q.trọng là xài ít hay xài liên tục như bạn đang nghĩ
dĩ nhiên như B nói điều gì cũng có thể xảy ra nhưng nói xác suất hỏng thì ssd trong vẫn có xác suất cao hơn rất nhiều vì nó được sử dụng nhiều.