Thảo luận  Hỏi cách Rip DVD không bị giảm chất lượng.

naroto
Mình được thầy nhờ chuyển đĩa DVD đám cưới thành định dạng khác để tải lên youtube và lưu lại trên máy tính.
Mình có thử qua với các phần mềm sau:
WinX DVD Ripper Platinum
WonderFox DVD Ripper Pro
nhưng so với chất lượng video trên đĩa DVD, xem thấy vẫn thấp hơn và có hiện tượng quét mành. Dung lượng file sau khi rip cũng chỉ có 1,3 tới 1,5GB với định dạng mp4.
Thắc mắc hơn nữa là tổng dung lượng các title trên đĩa là hơn 4GB, nhưng sau khi rip lại không được 1/2 của đĩa nữa.
Mình không am hiểu lắm về các thông số và định dạng khi rip DVD, nhờ các Bác, các Anh và các bạn có làm qua chia sẻ cho ít kinh nghiệm với ạ. Xin cảm ơn!

• Like
haivu Reactions: haivu
Trả lời

Administrator

Administrator
File Video của DVD hay được đóng gói dạng .vob, Resolution chỉ khoảng 480p ( độ phân giải 480x320 DVD thường, nếu DVD9 loại 8GB thì cao hơn)
EM có thể dùng các phần mềm dựng phim như Adobe Primere, hoặc Power Director..để thay đổi độ phân giải của video... import và xuất ra file mp4. avi, .v.v. Chọn file xuất ra là FullHD hoặc cao hơn để có được chất lượng tốt. Nếu muốn điều chỉnh file có độ phân giải cao, nhưng điều chỉnh dung lượng thì sửa bitrate, chỉ số birate càng cao file xuất ra có dung lượng càng lớn, chất lượng cũng tốt hơn. Nhưng nếu file gốc là DVD thì chất lượng ra cũng ko ăn thua, có thể sẽ mịn hơn và ko bị hiện tượng răng cưa.v.v.v

Ví dụ bằng Power director

Đối với các phần mềm convert , em cũng điều chỉnh bitrate để thay đổi chất lượng

ntd252

Búa Đá
Makemkv nhé bạn. Đây là công cụ mà dân lưu trữ dữ liệu tin dùng. Đơn giản, gọn nhẹ: https://www.makemkv.com/
Trong trường hợp bạn muốn chép nhạc từ CD thì có Exact Audio Copy: https://www.exactaudiocopy.de/
Để mọi thứ yên tâm nhất, bạn có thể tạo file ISO chứa dữ liệu nguyên gốc từ DVD nhằm lưu trữ dài hạn.
Chi tiết hơn một chút, sau khi dùng makeMKV, bạn sẽ thu được tệp .mkv dung lượng khá lớn. Khi đó bạn có thể dùng thêm Handbrake để chuyển về .mp4 trước khi đưa lên Youtube.

Sửa lần cuối: