This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc Hỗ trợ xóa phân vùng hệ trống trên MAC

kdcs391

Junior Moderator
Trường hợp này bạn đang boot vào ổ cứng đó (chế độ Recovery thường bằng phân vùng Recovery chẳng hạn) nên bạn không thể xóa sửa định hình lại phân vùng.

Mac của bạn xài CPU Intel hay M1, M2, M3 ?

Nếu Intel thì tắt hẳn máy sau đó ấn bật nguồn và ấn giữ ngay 3 phím Option Command R, vào Internet Recovery chờ một tí để tải những file cần thiết (nhanh chậm còn do tốc độ mạng), xong bạn dùng Disk Utility là được.

Chúc bạn thành công !

chiuchiu8x

Gà con
cảm ơn bạn máy mình CPU intel, mình đã thử cả cách đấy những đều không được. có cách nào khác nữa ko bạn

kdcs391

Junior Moderator
cảm ơn bạn máy mình CPU intel, mình đã thử cả cách đấy những đều không được. có cách nào khác nữa ko bạn
Thế bạn thử cũng vào Internet Recovery Mode, mở Terminal, chạy như thế này:

1. Lấy danh sách ổ cứng trong máy:
- Tìm tới ổ cứng cần xóa trắng, xác định nó là /dev/disk mấy, dòm sang cột NAME trong nó, nhìn xem nó tên gì.

2. Bác dùng lệnh sau để xóa:
diskutil eraseDisk MS-DOS NAME /dev/disk
- Nhớ sửa NAME là tên ở trên, điền thêm số phía sau disk để giống với thông số ở 1.
Ví dụ:
diskutil eraseDisk MS-DOS VN-Z /dev/disk3

Sau cùng, nếu thành công, bạn dùng Disk Utility erase lần nữa cho đúng ý.

Mong là cách này được, không thì mình cũng bó tay, chờ các bác cao nhân khác.

Chúc bạn thành công !

kdcs391

Junior Moderator
Mình cũng tham khảo thấy đôi khi nó còn do quyền (Sharing & Permissions) phải chỉnh về Everyone nhưng cũng không chắc lắm ..

Bạn có thể xem qua và làm thử xem được không: