Hỏi/ Thắc mắc - Hàm đổi Font Style trong công thức excel | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Hàm đổi Font Style trong công thức excel

bbkim

Mỗi người một câu chuyện
Có bạn nào có biết được hàm nào hay cách viết hàm nào làm được như sau không?

Mình có câu "Thành tiền: 10.000.000 đồng (Bằng chữ: Mười triệu đồng)" đây là kết quả từ công thức nào đó. Mình muốn kết quả hiển thị phải là: "Thành tiền: 10.000.000 đồng (Bằng chữ: Mười triệu đồng)"

Bạn nào biết cách nào làm được chia sẽ cho mình với nha. Thanks!

Sửa lần cuối:

kdcr131

Búa Gỗ
Theo mình biết là không có công thức nào có thể làm được điều đó cả, bởi lẽ công thức trong Excel không thể xử lý thay đổi được định dạng chữ (đậm, gạch dưới, nghiêng, v.v..) mà chỉ xử lý được dữ liệu, chỉ còn cách sử dụng phối hợp VBA : "https://excelchamps.com/vba/font/"

Mình cũng có tìm thêm nhưng cũng không khả quan cho lắm "Formulas cannot retrieve the formatting, only the data".

Sửa lần cuối:

malemkhoang

Rìu Chiến
Cách mà Excel làm thì bạn tham khảo Code sau (tôi đã rút gọn):
Mã:
Sub Macro3()
'
' Macro3 Macro
'
    With ActiveCell.Characters(Start:=1, Length:=12).Font
        .FontStyle = "Regular"

End With
    With ActiveCell.Characters(Start:=13, Length:=11).Font
        .FontStyle = "Bold"

End With
    With ActiveCell.Characters(Start:=24, Length:=27).Font
        .FontStyle = "Italic"

End With

End Sub

Bạn chạy Record Macro sẽ thấy. Excel tự viết Code hơi dài.

hitaru02

Rìu Sắt Đôi
nhân tiện cho mình xin hàm chuyển số tiền sang bằng chữ với mấy bác

bbkim

Mỗi người một câu chuyện
Bạn dùng add-ins như docso.xla, UNIVNI.xla,... hoặc viết công thức dùng hàm choose như dưới để đọc số cho ô A2 Thay A2 bằng ô bạn muốn. Không thể ngon như add-ins nhưng được cái mang đi mang lại được. Add-ins thì máy được share phải cài mới hiểu hàm.
View hidden content is available for registered users!

Sửa lần cuối:

bbkim

Mỗi người một câu chuyện
Theo mình biết là không có công thức nào có thể làm được điều đó cả, bởi lẽ công thức trong Excel không thể xử lý thay đổi được định dạng chữ (đậm, gạch dưới, nghiêng, v.v..) mà chỉ xử lý được dữ liệu, chỉ còn cách sử dụng phối hợp VBA : "https://excelchamps.com/vba/font/"

Mình cũng có tìm thêm nhưng cũng không khả quan cho lắm "Formulas cannot retrieve the formatting, only the data".
Mình cũng biết không khả quan. Nhưng vì trình độ của mình thấp nên mình nghĩ sẽ có cao thủ nào đó tìm được cách hay hơn.
Cách mà Excel làm thì bạn tham khảo Code sau (tôi đã rút gọn):
Mã:
Sub Macro3()
'
' Macro3 Macro
'
    With ActiveCell.Characters(Start:=1, Length:=12).Font
        .FontStyle = "Regular"

End With
    With ActiveCell.Characters(Start:=13, Length:=11).Font
        .FontStyle = "Bold"

End With
    With ActiveCell.Characters(Start:=24, Length:=27).Font
        .FontStyle = "Italic"

End With

End Sub

Bạn chạy Record Macro sẽ thấy. Excel tự viết Code hơi dài.
macro muốn làm được thì nó sẽ đưa công thức thành kết quả text sau đó định dạng chuỗi text đó. Cách này làm mất công thức nên không tiện dùng.

kdcr131

Búa Gỗ
Bạn dùng add-ins như docso.xla, UNIVNI.xla,... hoặc viết công thức dùng hàm choose như dưới để đọc số cho ô A2 Thay A2 bằng ô bạn muốn. Không thể ngon như add-ins nhưng được cái mang đi mang lại được. Add-ins thì máy được share phải cài mới hiểu hàm.
*** Hidden text: cannot be quoted. ***

Mình thử thì nó báo lỗi như này

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Bật thầy về tiện ích đọc chữ, và nhiều tính năng rất hay khác, hỗ trợ trên nhiều nền tảng Excel mới và cũ luôn, nhưng dùng cái này thì 1 thời gian bạn sẽ bị "lục nghề" thao tác Excel nhé.
Nếu máy dùng trình diệt virus Defender mặc định thì nhớ thêm vào loại trừ để tránh bị nhận diện nhằm là virus, vì trong tiện ích có khá nhiều hàm tích hợp sẵn nên sẽ bị chặn khi mở Excel lên.

bbkim

Mỗi người một câu chuyện
Bật thầy về tiện ích đọc chữ, và nhiều tính năng rất hay khác, hỗ trợ trên nhiều nền tảng Excel mới và cũ luôn, nhưng dùng cái này thì 1 thời gian bạn sẽ bị "lục nghề" thao tác Excel nhé.
Nếu máy dùng trình diệt virus Defender mặc định thì nhớ thêm vào loại trừ để tránh bị nhận diện nhằm là virus, vì trong tiện ích có khá nhiều hàm tích hợp sẵn nên sẽ bị chặn khi mở Excel lên.

Bạn thử dùng nó thực hiện yêu cầu phía trên của mình xem sao. Yêu cầu bắt buộc là phải giữ lại công thức.