Nhờ tư vấn - Giúp đỡ về IP mạng? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Giúp đỡ về IP mạng?

Blacksea

Gà con
Lỗi IP.png

Tình hình là chỗ mình làm có sử dụng một Switch TPLink 24 port để chia sẻ mạng từ modem wifi
Gpon GW040 của VNPT từ switch này mình có chạy Lan tới các máy tính của vp và cả Switch nhỏ khác và cả 1 Aceespoit wifi khác (đã được tắt DHCP) để chia sẻ mạng

Nhưng dạo gần đây một số máy tính kết nối mạng đều báo lỗi Chấm than vàng và buộc phải set IP tĩnh thì mới có thể kết nối được (để IP động thì báo lỗi) một số máy thì lại không bị như vậy.

Các máy kết nối qua Wifi cũng có máy kết nối được và có máy không nhận được IP (kể cả điện thoại). Ping về địa chỉ của modem (192.168.1.1) thì tình trạng như hình trên. Rút nguồn của Switch 24 Port TPLink ra thì các máy kết nối qua wifi lại kết nối được Wifi bình thường (Điện thoại nhận ip và kết nối rất nhanh chóng).

Cắm lại nguồn của Switch thì lại Ping được về modem liên tục và bình thường nhưng chỉ được một lúc lại rớt như hình trên và các máy điện thoại, một số máy tính của vp lại bị rớt mạng và khi kết nối lại được báo lỗi chờ xác nhận IP, rất khó để kết nối.

Liệu có phải là lỗi của Switch không ah? vì mình không nghĩ switch TP Link 24 port mà mình đang dùng có thể tác động can thiệp tới việc cấp IP. còn về Aceespoit wifi đã được tắt DHCP thì chắc cũng không thể cấp ngược IP để có thể xảy ra lỗi loop mạng được.

Nhờ các cao nhân hay các anh chị IT đã gặp lỗi này hỗ trợ ah

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

xmenpro

Rìu Sắt
Bạn cung cấp ip của con Aceespoit wifi . Aceespoit wifi này có cắm vào switch 24 port ko. nếu có ngắt kết nối cho nó thử xem. nếu mọi thứ bình thường thì set lại ip tỉnh cho Aceespoit wifi .

caniquyvnz

Rìu Bạc
mình góp ý với bạn như sau:
về cơ sở hạ tầng nếu hệ thống mạng có dùng Switch 24 Port mình nghĩ trên 50 thiết bị.
nếu như vậy thì khuyên bạn nên dùng switch có tên tuổi tý( được được mua Hp- có tiền thì mua Cisco )để cho an tâm bạn nhé :cool:

- ngoài ra hiện tượng của bạn thì phải dùng biện pháp loại trừ rồi
- rút dây kết nối từ switch tới con AP trước coi ntn?
- rút line 1,2... dẩn tới từng phòng ,ban coi có ổn không?( biết đâu do port, dây, hay máy tính, đầu mạng, hay .??.) cho nên bạn phải loại từ từ ;)
- nếu sau này rút hết bạn thử lấy laptop hay máy bàn cắm dô từng port trên cục swith Tplink coi ntn? {hungry}
-và củng thế bạn cắm trực tiếp lên con router 9 của nhà mạng coi ntn??{canny}
-và đừng quên kiểm tra nhiệt độ của 2 e đó coi sao?? đôi lúc nó nóng quá 1 là router nhà mạng hay bị treo nếu nóng quá bạn gắn quạt thêm cho ẻm
-cuối cùng là nhờ bên nhà mạng đổi con khác( nếu không khó khăn về phần cấu hình lại toàn bộ hệ thống sau khi đổi con mới )

và hiện tượng vẩn xảy ra thì chỉ còn cách nâng cấp hệ thống mạng, từ phía sau con router9 của nhà mạng để cho nó làm Bridge,, mua thêm con router 9 ngon ngon chút để nó gánh toàn bộ .vài lời góp ý cùng bạn ,hi vọng bạn sớm khắc phục được tình trạng này . và mong các AE hổ trợ thêm cho bạn {byebye}

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
coi lại cáp kết nối có ok không. Xong thì kiểm tra thêm có cổng nào trên Switch lỗi không?

volocnguyen12

Búa Đá
có thể vừa đặt IP tĩnh mà còn để DHCP nên nó làm dublicate IP làm rớt mạng.

Daniel Nguyen

Búa Gỗ
Khi b sài IP tĩnh, nhưng ng khác dùng IP động, thì nguy cơ này cao lắm. :v
Nhất là chung vs wifi, càng dễ bị ngắt mạng.
Giải pháp nênset tất cả các máy trongLan ip tĩnh.
set 1 dải dhcp chowifi. Như vậy may ra k bịđứt
Bác này nói chuẩn rồi nè, mà em thấy công ty mà thiết bị tùm lum rồi hạ tầng không có, nhân viên hay tự sờ tay vào hiện vật khó làm việc lắm. Chủ thớt tìm chỗ nào hạ tầng ngon ngon làm tư duy nó mới lên nhanh được

Blacksea

Gà con
Bác này nói chuẩn rồi nè, mà em thấy công ty mà thiết bị tùm lum rồi hạ tầng không có, nhân viên hay tự sờ tay vào hiện vật khó làm việc lắm. Chủ thớt tìm chỗ nào hạ tầng ngon ngon làm tư duy nó mới lên nhanh được
Thank pro! để mình set lại theo cách của bạn xem có ổn định được không. Thật ra thì đây cũng chỉ là hệ thống chia sẽ mạng đơn giản ở văn phòng thôi, chứ cũng ko phải hệ thống phức tạp của các cty chuyên mạng hay truyền thông. Mình chỉ nghĩ phát sinh lỗi ở trong cách thiết lập cho modem9 hoặc lỗi xung đột từ switch. về cơ bản trước đây khi thiết lập như trên hệ thống vẫn hoạt động bình thường, và vẫn không cần phải set IP tĩnh hết cho các máy trong hệ thống Lan (một số máy chạy phần mềm quản lý nên buộc phải set IP tĩnh như là 1 sever để các máy trạm khác có thể đăng nhập được phần mềm) và vẫn hoạt động bĩnh thường . nhưng dạo gần đây lại xảy ra hiện tượng trên nên cũng đang tìm mọi cách để chuẩn đoán bệnh và fix lỗi. Rất cảm ơn mọi người đã hỗ trợ và mong nhận được chỉ dẫn từ pro nào đã gặp phải hiện tượng này ah :)

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Thank pro! để mình set lại theo cách của bạn xem có ổn định được không. Thật ra thì đây cũng chỉ là hệ thống chia sẽ mạng đơn giản ở văn phòng thôi, chứ cũng ko phải hệ thống phức tạp của các cty chuyên mạng hay truyền thông. Mình chỉ nghĩ phát sinh lỗi ở trong cách thiết lập cho modem9 hoặc lỗi xung đột từ switch. về cơ bản trước đây khi thiết lập như trên hệ thống vẫn hoạt động bình thường, và vẫn không cần phải set IP tĩnh hết cho các máy trong hệ thống Lan (một số máy chạy phần mềm quản lý nên buộc phải set IP tĩnh như là 1 sever để các máy trạm khác có thể đăng nhập được phần mềm) và vẫn hoạt động bĩnh thường . nhưng dạo gần đây lại xảy ra hiện tượng trên nên cũng đang tìm mọi cách để chuẩn đoán bệnh và fix lỗi. Rất cảm ơn mọi người đã hỗ trợ và mong nhận được chỉ dẫn từ pro nào đã gặp phải hiện tượng này ah :)
Mình đã từng bị tình trạng trên.
- Nguyên nhân thì @caniquyvnz cũng có liệt kê và có cách giải quyết. Phải bình tĩnh và làm từng bước để loại trừ.
+ Dây mạng lỗi hoặc 1 cổng nào đó của Switch lỗi cũng sẽ dẫn đến hiện tượng trên.
+ Nên đổi IP lan của con nhà mạng cấp qua lớp khác để tránh xung đột với thiết bị khác. Vì người dùng mang 1 cái wifi vào cắm mà bạn không biết thì vô tình lại trùng IP gây xung đột.
+ Nên tìm ra nguyên nhân chính xác của vấn đề trên. Cách sét IP tĩnh mình cho là cách rất Tù.

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Ai cũng thấy khó té thì chả có chổ nào ngon đâu. Thân gửi bạn!

Daniel Nguyen

Búa Gỗ
Ai cũng thấy khó té thì chả có chổ nào ngon đâu. Thân gửi bạn!
Yep, xin lỗi các bác, em nhận xét theo cuộc đời em thôi, bài toán này thì đơn giản mà khó là vì hệ thống tù. Cố gắng ở những nơi này thì không phát triển được cho anh em IT. Tuy nhiên nếu bạn ý làm trái tay và muốn gắn bó với doanh nghiệp, thì như các cao thủ đã góp ý, em cũng góp ý chi tiết 1 lần:
+ tạo các vlan riêng cho từng phòng, từng hạng mục vd (ipphone, wifi, máy bàn, ...).
+ kiểm tra có máy nào đang kéo tụt băng thông không. Cái này các cao thủ góp ý tool, còn không bạn đi từng máy nhé.
+nếu trên switch có hỗ trợ spanning tree, khi enable chức năng này thì thiết bị nào gây xung đột thì switch sẽ disable đúng cái port đó. Nếu switch không hỗ trợ ta thử đề xuất giải pháp nâng cấp switch với sếp xem sao. Hoặc nâng cấp thiết bị router như 1 bác đã nói ở trên, thay router gốc của VNPT bằng một thiết bị router mạnh hơn, tham khảo Draytek giá khá bình dân, đầy đủ chức năng.
Qua đây em vẫn muốn nói : có những việc cố gắng làm cũng không được đánh giá cao, bro giải quyết xong vấn đề này, nếu làm trong nghề IT thì cân nhắc tìm một đơn vị khác nhé. Chia sẻ chân thành.

Blacksea

Gà con
Mình đã từng bị tình trạng trên.
- Nguyên nhân thì @caniquyvnz cũng có liệt kê và có cách giải quyết. Phải bình tĩnh và làm từng bước để loại trừ.
+ Dây mạng lỗi hoặc 1 cổng nào đó của Switch lỗi cũng sẽ dẫn đến hiện tượng trên.
+ Nên đổi IP lan của con nhà mạng cấp qua lớp khác để tránh xung đột với thiết bị khác. Vì người dùng mang 1 cái wifi vào cắm mà bạn không biết thì vô tình lại trùng IP gây xung đột.
+ Nên tìm ra nguyên nhân chính xác của vấn đề trên. Cách sét IP tĩnh mình cho là cách rất Tù.
Thank pro, mình cũng nghĩ việc set IP tĩnh cho toàn bộ là ko hợp lý lắm vì thật ra số lượng thiết bị kết nối ko nhiều và sẽ rất bất tiện cho khách hoặc nhân viên mới đến cty để làm việc.
- Việc đặt dải IP khác cho Modem9 cũng không phải là điều mình nghĩ tới vì các thiết bị sau Modem và switch mình đều quản lý được và biết chắc thiết bị nào đang kết nối đến hệ thống mạng của cty nên xung đột do Accesspoit Wifi là điều có thể loại trừ. trong khi đó một số thiết bị như máy in, đầu camera, máy sever cài Pm quản lý cũng đã set theo dải IP của modem rồi nên set lại dải khác sẽ rất phức tạp (nhất là mấy con máy in đời tống =)) )
- Mình cũng đã thử cắm lan từ lap qua từng cổng của switch để ping nên cũng đã loại trừ vấn đề về về lỗi port của switch.
- Hiện tượng wifi bắt khó nên cũng đang suy đoán qua việc setup modem9 hoặc lỗi modem9. Điều duy nhất băn khoăn là có khi nào Switch 24 port của TP Link lỗi nên gậy nên xung đột IP hay không?
P/s:đã alo tổngđàiđề nghịđổi modem :D

Blacksea

Gà con
Yep, xin lỗi các bác, em nhận xét theo cuộc đời em thôi, bài toán này thì đơn giản mà khó là vì hệ thống tù. Cố gắng ở những nơi này thì không phát triển được cho anh em IT. Tuy nhiên nếu bạn ý làm trái tay và muốn gắn bó với doanh nghiệp, thì như các cao thủ đã góp ý, em cũng góp ý chi tiết 1 lần:
+ tạo các vlan riêng cho từng phòng, từng hạng mục vd (ipphone, wifi, máy bàn, ...).
+ kiểm tra có máy nào đang kéo tụt băng thông không. Cái này các cao thủ góp ý tool, còn không bạn đi từng máy nhé.
+nếu trên switch có hỗ trợ spanning tree, khi enable chức năng này thì thiết bị nào gây xung đột thì switch sẽ disable đúng cái port đó. Nếu switch không hỗ trợ ta thử đề xuất giải pháp nâng cấp switch với sếp xem sao. Hoặc nâng cấp thiết bị router như 1 bác đã nói ở trên, thay router gốc của VNPT bằng một thiết bị router mạnh hơn, tham khảo Draytek giá khá bình dân, đầy đủ chức năng.
Qua đây em vẫn muốn nói : có những việc cố gắng làm cũng không được đánh giá cao, bro giải quyết xong vấn đề này, nếu làm trong nghề IT thì cân nhắc tìm một đơn vị khác nhé. Chia sẻ chân thành.
Thank bạn về những đóng góp. IT ở những cty nhỏ thì đúng là một thằng đa chức năng theo đúng nghĩa luôn ah {doubt} và tất nhiên thì chẳng bao giờ được làm đúng chỉ mỗi cái việc chuyên môn là IT ah, {pudency}
Và vì cty nhỏ nên mình phải cố gắng chẩn đoán đúng bệnh thì mới xin chi phí để nâng cấp hoặc thay thế thiết bị được. chứ ko cứ đề xuất thay mà vẫn lỗi thì lại Toang ah :D

Sửa lần cuối:

Blacksea

Gà con
Mình cũng chưa từng nghĩ về việc ngắt mạng do xài chung IP tĩnh và IP động vì thì theo nguyên lý thì khi thiết bị xin cấp IP động thì router có chức năng rà soát các IP đã cấp trong dải 255 và còn những IP nào chưa sử dụng thì router sẽ cấp IP đó cho thiết bị. Và vì như vậy nên mình chỉ đang có suy đoán là việc router đã cấp hết các IP trong dải 255 (vì khả năng sẽ lưu nhớ IP cho từng thiết bị đã được cấp, dù thiết bị đó không còn kết nối đến router nữa) nên việc khi có thiết bị mới xin cấp IP động thì router sẽ ko tìm ra được IP nào để cấp nữa và bắt buộc mình phải tự set IP tĩnh cho các thiết bị. (cái này chỉ là phỏng đoán thôi, xin ý kiến các cao thủ ah :D )

desperadovn

Búa Gỗ Đôi
Thank bạn về những đóng góp. IT ở những cty nhỏ thì đúng là một thằng đa chức năng theo đúng nghĩa luôn ah {doubt} và tất nhiên thì chẳng bao giờ được làm đúng chỉ mỗi cái việc chuyên môn là IT ah, {pudency}
Và vì cty nhỏ nên mình phải cố gắng chẩn đoán đúng bệnh thì mới xin chi phí để nâng cấp hoặc thay thế thiết bị được. chứ ko cứ đề xuất thay mà vẫn lỗi thì lại Toang ah :D
Mình thích những người đa năng và làm ở cty nhỏ lúc nào cũng biết được nhiều hơn đúng ko?

Blacksea

Gà con
Mình thích những người đa năng và làm ở cty nhỏ lúc nào cũng biết được nhiều hơn đúng ko?
Cái gì cũng đến tay bạn ah, phần cứng, phầm mềm, tin học căn bản, Photoshop, AI, làm web, quản trị Page ... sửa điện, sửa bóng đèn, sửa máy photo, máy in,.. cái gì ko sửa được gọi thợ =)) . dựng phim, chụp ảnh, âm thanh loa đài ... bên mình còn có cả mảng quản sinh điều phối, admin ... nhìn chung là như cái "hang động" {tire}{tire}{tire}

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Cái gì cũng đến tay bạn ah, phần cứng, phầm mềm, tin học căn bản, Photoshop, AI, làm web, quản trị Page ... sửa điện, sửa bóng đèn, sửa máy photo, máy in,.. cái gì ko sửa được gọi thợ =)) . dựng phim, chụp ảnh, âm thanh loa đài ... bên mình còn có cả mảng quản sinh điều phối, admin ... nhìn chung là như cái "hang động" {tire}{tire}{tire}
Phải tự hào IT là thần thánh ?

Daniel Nguyen

Búa Gỗ
Mình cũng chưa từng nghĩ về việc ngắt mạng do xài chung IP tĩnh và IP động vì thì theo nguyên lý thì khi thiết bị xin cấp IP động thì router có chức năng rà soát các IP đã cấp trong dải 255 và còn những IP nào chưa sử dụng thì router sẽ cấp IP đó cho thiết bị. Và vì như vậy nên mình chỉ đang có suy đoán là việc router đã cấp hết các IP trong dải 255 (vì khả năng sẽ lưu nhớ IP cho từng thiết bị đã được cấp, dù thiết bị đó không còn kết nối đến router nữa) nên việc khi có thiết bị mới xin cấp IP động thì router sẽ ko tìm ra được IP nào để cấp nữa và bắt buộc mình phải tự set IP tĩnh cho các thiết bị. (cái này chỉ là phỏng đoán thôi, xin ý kiến các cao thủ ah :D )
Từ đầu mình phỏng đoán do hệ thống có nhiều thiết bị switch con chia nhỏ quá, nên máy tính không tìm được đường đi về switch nữa, hoặc cắm dây bị loop giữa các thiết bị. Việc bảo bạn dùng IP tĩnh một phần là muốn bạn hệ thống lại toàn bộ, bạn có bản vẽ sơ đồ mạng không. Nếu bạn muốn tìm hiểu sâu hơn nữa có thể dùng Wireshark bắt bản tin DHCP xem có bản tin phản hồi không.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
ngày trc mình cũng gặp quả y hệt như này , mãi ko nhận dc ip , dù có hay có đặt tĩnh thì ping modem bị như trên , cuối cùng cũng dò ra con lợn nào nó lấy 2 đầu dây của 1 cái dây mạng cắm vào cùng 1 cái switch , bạn nên ktra lại các đường dây chia ra trc nhé

ai0ia

Búa Gỗ Đôi
ngày trc mình cũng gặp quả y hệt như này , mãi ko nhận dc ip , dù có hay có đặt tĩnh thì ping modem bị như trên , cuối cùng cũng dò ra con lợn nào nó lấy 2 đầu dây của 1 cái dây mạng cắm vào cùng 1 cái switch , bạn nên ktra lại các đường dây chia ra trc nhé
Lỗi này đơn giản nhưng ít ai nghĩ tới, đặc biệt với những switch không có chức năng chống loop, hoặc có nhưng vì lí do gì không được bật lên...