Hỏi/ Thắc mắc - Giảm khoảng cách sóng wifi ??? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Giảm khoảng cách sóng wifi ???

Lão Làng VNZ

Búa Gỗ Đôi
chào 500 ae !
mình hỏi vụ này hơi kỳ lạ nhưng mà mình có nỗi khổ riêng, số là cho co thằng hàng xóm xài ké wifi mà dạo này nó nhậu vào hát karaoke miết nhức đầu ko chịu nổi, có đổi password thì nó cũng qua hỏi lại mà ko cho thì kỳ quá, giờ mình hỏi 500ae có cách nào là cho wifi nó ngắn lại ko, ví dụ chỉ phát sóng trong phạm vi 2-3m để trong phòng mình xài thôi ko , nó có hỏi thì mình nói dạo này dịch nhiều người xài nên sóng yếu .... :D
thanks nha !

caniquyvnz

Rìu Bạc
theo mình sóng sẻ bị giảm, nhiểu khi để ở những chổ có nhiều vật cản như ( tường pê tông. góc khuất có nhiều vật dung, kính...)bạn thử áp dụng cách này nhanh gon coi sao
- mua 1 cái chậu cá bằng kính bỏ router wifi dô đó. {big_smile}
-còn muốn thêm thì phải đổi mấy cái router có chức năng chỉnh giới hạn băng thông mấy cái này mình phải tốn tiền chắc tiền triệu mới có, ngoài ra nhờ ae am hiểu hổ trợ thêm cho bạn {angry}

Lão Làng VNZ

Búa Gỗ Đôi
theo mình sóng sẻ bị giảm, nhiểu khi để ở những chổ có nhiều vật cản như ( tường pê tông. góc khuất có nhiều vật dung, kính...)bạn thử áp dụng cách này nhanh gon coi sao
- mua 1 cái chậu cá bằng kính bỏ router wifi dô đó. {big_smile}
-còn muốn thêm thì phải đổi mấy cái router có chức năng chỉnh giới hạn băng thông mấy cái này mình phải tốn tiền chắc tiền triệu mới có, ngoài ra nhờ ae am hiểu hổ trợ thêm cho bạn {angry}
cho cục modem sống cảnh "Cá chậu chim lồng" à : ))

hongmieu98

Rìu Vàng Đôi
Trong cài đặt của router một số cái nó có chỉnh mức độ phát trong mục wifi. Không thì cứ netcut mà chơi thôi bác.

Daniel Nguyen

Búa Gỗ
Vào advance settings, tìm mục transmit power (TX power) rồi giảm số của mục đó xuống. Ngoài ra với mục đích không muốn cho nó vào mạng, bạn có thể enable MAC filter lên, chỉ add MAC những thiết bị của mình vào, khi thằng đó vô mạng nó sẽ báo "can't connect to this network" chứ không phải là sai password.

nguyenvolam

Rìu Sắt
Đúng rồi, chỉ cần vào bộ phát sóng, mò tới phần xem những máy/thiết bị nào đang hoạt động và ngắt luôn không cho vô là được. Còn địa chỉ ip để vào xem thông tin thì tùy cái cục phát sóng, thường là 192.168.1.1 hoặc 192.168.0.1, tùy router mà có user và pass mặc định khác nhau.

Lão Làng VNZ

Búa Gỗ Đôi
Mình đã vào cục router gõ 192.168.1.1 thì đòi pass mình nhập Admin Admin thì ko dc , đang xài mạng FPT :D

MocLove

Rìu Sắt
Hihi, mục đích của bác khó phết nhỉ. Em cũng từng bị hàng xóm xin wifi, vẫn phải cho : ))

Nếu có 5G thì sài cho nó ngắn,
ngoài ra có thể giảm transmit power xuống dưới 15dBm, để mặc định sóng n, để bandwidth 40mh.
Nếu wifi hỗ trợ thì tạo thêm 1 tên nữa và giới hạn băng thông lại. Chừng nó cocacola thì vào chặn băng thông về 1Kbps xem còn hát dc nữa k0.

caniquyvnz

Rìu Bạc
{burn_joss_stick}mấy thím ở trên kêu thớt sài phần mềm netcut ,nhưng phần mềm này thím nhớ google trước khi sử dụng chứ mất công abc..{puke}

Lão Làng VNZ

Búa Gỗ Đôi

Eddie Phan

Búa Gỗ
Có một cách workaround là bạn cho ẩn wifi đi, khi nào có thiết bị mới cần kết nối cứ việc gõ tên với mật khẩu rồi vào thôi còn không thì bình thường.
Cách làm thì bạn google cách ẩn SSID cho từng loại thiết bị phát wifi cụ thể thì chắc sẽ có hình ảnh chi tiết hơn.

Eddie Phan

Búa Gỗ
Ẩn ssid chỉ áp dụng được khi nó chưa biết mình có cục wifi XD. Vấn nạn xin pass wifi thì kinh điển thời sinh viên rồi. Cứ mặt dầy không cho là đẹp nhất.
Cứ bảo wifi nó hỏng rồi chỉ xài được LAN thôi bác {brick}, hoặc tìm cách nói khéo tí chứ hàng xóm kế nhà mà thẳng thừng nói không cho thì mất lòng chuyện không đáng