Hỏi/ Thắc mắc - Gấp, phương thức bọn trộm moi thông tin từ Iphone. | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Gấp, phương thức bọn trộm moi thông tin từ Iphone.

f52512

Búa Gỗ Đôi
Em có có thắc, bạn em đi Trung Quốc và mất điện thoại, hệ điều hành là IoS 16 và dòng điện thoại là 12promax, bạn em dùng sim vật lý và không bật chức năng tìm thiết bị, nên khi bị mất rất bị động. Sim 2 ngày sau em mới khóa 2 chiều, thì chỉ cỡ hơn 24h sau khi mất thôi bạn em nhận được cuộc gọi giả danh lừa đảo đến, ở đây nó đã đọc đủ thông tin số địa chỉ CCCD các kiểu.

Thành ra em thắc mắc và đã vào kiểm tra cũng như thay đổi mật khẩu các tài khoản quan trọng như Google, Zalo thì không thấy lần hoạt động cuối cùng nào lạ hay kể từ lúc mất có sự truy cập trái phép, thay đổi thông tin gì cả. Em không biết phương thức tìm thông tin để tấn công của bọn trộm như thế nào và có nỗi lo là nếu bọn đấy vượt qua passcode được thì truy cập dữ liệu của bạn em không.

Điện thoại bị mất vẫn đang được đăng nhập icloud và em đã thay đổi mật khẩu icloud cũng như đăng xuất thiết bị tin cậy thì ngỡ ra, nếu em làm như thế thì thiết bị kia bây giờ truy cập vào data của em bình thường phải không ạ?

VNZ-NEWS

Administrator
Thành viên BQT
Bạn có thể tham khảo thêm các tình huống từ sự việc này

Vòng Huy

Rìu Sắt Đôi
Mất ở bên TQ thì 90% là mất luôn rồi bác, pháp sư TQ phù phép lẹ lắm :oops:

f52512

Búa Gỗ Đôi
Mất ở bên TQ thì 90% là mất luôn rồi bác, pháp sư TQ phù phép lẹ lắm :oops:
mất điện thoại không sao nhưng em sợ nó truy cập được data trong điện thoại ấy bác và không biết cách nó lấy thông tin mình như thế nào, sim thì em nghĩ là nguyên nhân rồi nhưng nó còn không thèm vào Google hay Zalo gì cả

liathia

Gà con
"sau khi mất thôi bạn em nhận được cuộc gọi giả danh lừa đảo đến”, là bạn em lấy cái gì để nhận cuộc gọi đó? Nếu là sim mới mua thì làm sao kẻ trộm biêt đc? Hay là 1 bạn khác trong Danh bạ của bạn bị mất?

f52512

Búa Gỗ Đôi
"sau khi mất thôi bạn em nhận được cuộc gọi giả danh lừa đảo đến”, là bạn em lấy cái gì để nhận cuộc gọi đó? Nếu là sim mới mua thì làm sao kẻ trộm biêt đc? Hay là 1 bạn khác trong Danh bạ của bạn bị mất?
Kiểu mượn 1 điện thoại khác nhắn vào số điện thoại mất ấy bác, để lại lời nhắn thôi

N

n2t4r

Em có có thắc, bạn em đi Trung Quốc và mất điện thoại, hệ điều hành là IoS 16 và dòng điện thoại là 12promax, bạn em dùng sim vật lý và không bật chức năng tìm thiết bị, nên khi bị mất rất bị động. Sim 2 ngày sau em mới khóa 2 chiều, thì chỉ cỡ hơn 24h sau khi mất thôi bạn em nhận được cuộc gọi giả danh lừa đảo đến, ở đây nó đã đọc đủ thông tin số địa chỉ CCCD các kiểu.

Thành ra em thắc mắc và đã vào kiểm tra cũng như thay đổi mật khẩu các tài khoản quan trọng như Google, Zalo thì không thấy lần hoạt động cuối cùng nào lạ hay kể từ lúc mất có sự truy cập trái phép, thay đổi thông tin gì cả. Em không biết phương thức tìm thông tin để tấn công của bọn trộm như thế nào và có nỗi lo là nếu bọn đấy vượt qua passcode được thì truy cập dữ liệu của bạn em không.

Điện thoại bị mất vẫn đang được đăng nhập icloud và em đã thay đổi mật khẩu icloud cũng như đăng xuất thiết bị tin cậy thì ngỡ ra, nếu em làm như thế thì thiết bị kia bây giờ truy cập vào data của em bình thường phải không ạ?
xin lỗi nhưng tôi có đôi lời thắc mắc: bạn hay bạn của bạn là người mất điện thoại?, đọc có chỗ em chỗ bạn em khiến cho tôi khó mà hình dung được mọi chuyện như thế nào

khoa78

Búa Gỗ

Có số đt mà đã chính chủ, thì moi mấy cái đó ra chỉ mất có 2-30 ngàn VND, trên telegram đó. Bản thân mình cũng tự kiểm tra, và ... đúng chính xác toàn bộ thông tin mình đã bị lộ từ lâu.