Hỏi/ Thắc mắc - Gắn thêm ssd m2 vô main thì bị mất ổ HDD? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Gắn thêm ssd m2 vô main thì bị mất ổ HDD?

anhtai91

Gà con
Chào các bạn, mình mới nâng cấp thêm 1 ổ ssd m2 cho pc, thì bị một cái là gắn ssd vô là mất ổ HDD của mình. Còn tháo ssd ra thì nó hiện ra lại. Mình sử dụng main asrock b460m pro4. 2 ổ này đều sử dụng để chứa dữ liệu hết. Ổ win là ổ riêng biệt. Tổng máy mình 3 ổ cứng. Có ai từng bị hoặc biết cách xin giúp mình một bàn thua này ạ. Cảm ơn các bạn :)

triofm

Rìu Sắt
Vấn đề đầu tiên là kiểm tra trong bios. Nếu trong bios đã nhận, mà vào Win không nhận thì bạn vào disk management để đặt tên cho ổ. Nếu trong disk management vẫn không thấy thì bạn vào lại bios và chọn default cho nó lưu lại, trước khi chỉnh sửa bios sau đó. Hy vọng nó sẽ nhận. Có một số laptop cũng phải làm cách này mới nhận

anhtai91

Gà con
Vấn đề đầu tiên là kiểm tra trong bios. Nếu trong bios đã nhận, mà vào Win không nhận thì bạn vào disk management để đặt tên cho ổ. Nếu trong disk management vẫn không thấy thì bạn vào lại bios và chọn default cho nó lưu lại, trước khi chỉnh sửa bios sau đó. Hy vọng nó sẽ nhận. Có một số laptop cũng phải làm cách này mới nhận
Khi gắn vào bạn có kiểm tra disk management ko nếu có mà vẫn ko thấy hết các disk thì bạn vào bios xem máy nhận mấy disk
Mình có kiểm tra rồi, nó mất trong bios và disk management luôn mới đau đầu. Ổ HDD có sẵn data trong đó cà đang sử dụng bt. Tháo con ssd là nó hiện hình. Gắn vô mất hình mất dạng. Mình đã load defaut bios.

caniquyvnz

Rìu Bạc
bạn thử cập nhật bios mới nhất từ trang chủ cho e nó coi . bạn sài win 10 ohair không? bản bao nhiêu vey

anhtai91

Gà con
bạn thử cập nhật bios mới nhất từ trang chủ cho e nó coi . bạn sài win 10 ohair không? bản bao nhiêu vey
Tks các bạn đã giúp đỡ, mình tìm ra nguyên nhân rồi :). Khi cắm m2 sata vô main nó sẽ disable 2 cổng sata. Rút ra cắm vô sata 3, 4, 5 thì nó nhận bình thường. Đúng là k thể hiểu được lý do :D

meebo

Rìu Vàng Đôi
Tks các bạn đã giúp đỡ, mình tìm ra nguyên nhân rồi . Khi cắm m2 sata vô main nó sẽ disable 2 cổng sata. Rút ra cắm vô sata 3, 4, 5 thì nó nhận bình thường. Đúng là k thể hiểu được lý do
Bạn không lưu ý thôi. Hai cổng SATA đầu là để boot. Khi có M.2 nó ưu tiên boot từ M.2 nên nó disable hai cổng đó là đúng rồi.

Nó có ghi trong sách hướng dẫn của main :) chẳng qua là chúng ta ít đọc. Các main có cổng cắm SSD M2 thường sẽ vô hiệu hóa 1 cổng sata (ghi chi tiết trong sách).