Hỏi/ Thắc mắc - Excel mở file thứ 2 mất 2 giây | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Excel mở file thứ 2 mất 2 giây

nguyentam787

Rìu Bạc
Như tiêu đề. T đang dùng win 11 pro, office 2021.vấn đề ở đây là khi t mở 1 file excel thì lên gần như tức thì nhưng khi mở file thứ 2 thì phải mất 2 giây thì file mới hiện ra.nhờ các cao nhân chỉ giùm e hướng giải quyết. File excel nhẹ chỉ 100kb thôi. Xin cảm ơn

nguyentam787

Rìu Bạc
có 2s thôi chứ có phải 2 ngày đâu, bác khó quá ah {shoot1}{shoot1}
không phải mình khó mà đang thắc mắc thôi. tại trước giờ cũng dùng office 13,16,19 không có tình trạng này nên thắc mắc. hơn nữa nói là 2 giây chứ thực sự phải 4 đến 5 giây lận

chungtien94

Búa Đá
không phải mình khó mà đang thắc mắc thôi. tại trước giờ cũng dùng office 13,16,19 không có tình trạng này nên thắc mắc. hơn nữa nói là 2 giây chứ thực sự phải 4 đến 5 giây lận
coi có mở mấy phần mềm khác k, vd: antivirus, game LOL..., hoặc win nó đang upload hay làm gì đó, nói chung nó đang làm 1 cái gì đó nên sẽ bị chậm, mở task coi thử xem sao.

Fusin

Rìu Sắt
Như tiêu đề. T đang dùng win 11 pro, office 2021.vấn đề ở đây là khi t mở 1 file excel thì lên gần như tức thì nhưng khi mở file thứ 2 thì phải mất 2 giây thì file mới hiện ra.nhờ các cao nhân chỉ giùm e hướng giải quyết. File excel nhẹ chỉ 100kb thôi. Xin cảm ơn
Vào trang này tham khảo cách giải quyết nhé!

nguyentam787

Rìu Bạc
Nãy giờ thử trên máy vợ chạy win 11 và office 21 thì đều như vậy. Chứng tỏ ko bị lỗi mà có thể thiết kế như vậy.có bác nào dùng win 11 và office 21 thử góp ý kiến

Fusin

Rìu Sắt
Thử tắt các chức năng này xem sao.

Vào Excel Options ----> Advanced---> General ... Tắt chức năng Ask to update automatic links

Vào Trust Center setting thư mục macro settings

Hình 3 chuyển Disable VBA macros with notification thành Disable VBA macros without notification

nguyentam787

Rìu Bạc

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Khẳng định là trên Win11/Office 2021 không có lỗi này.
Bạn xem lại có phải như #4, và khắc phục như #5.

Hoặc bạn mở file thứ 2 trước, file 1 sau xem kết quả như nào.
Nếu có cài addin Vn-Tool thì gỡ ra xem sao.

Nokia8800

Rìu Sắt
Mình cũng y như chủ thớt, Win 11 và Office 2021 mở file thứ 2 bằng cách Double click vào file thì rất chậm, có lúc mất đến cả 5-10s luôn ấy.
Mở 1 file Excel sẵn sau đó dùng File -> Open để chọn file excel thứ 2 thì rất nhanh, có thể đây là 1 tính năng {big_smile}
P/s: Mình đã tìm nhiều cách nhưng vẫn chưa khắc phục được, buồn ghê.

pTalent

Búa Gỗ Đôi
Mình cũng y như chủ thớt, Win 11 và Office 2021 mở file thứ 2 bằng cách Double click vào file thì rất chậm, có lúc mất đến cả 5-10s luôn ấy.
Mở 1 file Excel sẵn sau đó dùng File -> Open để chọn file excel thứ 2 thì rất nhanh, có thể đây là 1 tính năng {big_smile}
@nguyentam787
Mở regedit và đổi giá trị 2 key ở dưới thành [open("%1" /ou "%u")]
HKEY_CLASSES_ROOT\Excel.Sheet.12\shell\Open\ddeexec
HKEY_CLASSES_ROOT\Excel.Sheet.8\shell\Open\ddeexec
Mình đã thử và thành công
Link tham khảo : https://learn.microsoft.com/en-us/a...xcel-slow-to-open-second-(or-subsequent)-file

nguyentam787

Rìu Bạc
Khẳng định là trên Win11/Office 2021 không có lỗi này.
Bạn xem lại có phải như #4, và khắc phục như #5.

Hoặc bạn mở file thứ 2 trước, file 1 sau xem kết quả như nào.
Nếu có cài addin Vn-Tool thì gỡ ra xem sao.
t cũng thử đổi thứ tự mở file nhưng đều như vậy

nguyentam787

Rìu Bạc
chính xác là như bạn nói

pTalent

Búa Gỗ Đôi
Theo cách này liệu có ảnh hưởng gì đến Excel ko bạn nhỉ?
Cứ thử thôi bạn chưa thấy trên forums Microsoft nói có vấn đề gì
Mặc định nó chậm là đúng vì nó phải mở 1 instance khác của Excel
(vì vậy nếu Open từ cửa sổ Excel mở sẵn sẽ không bị chậm)
https://answers.microsoft.com/en-us/msoffice/forum/all/excel-opens-2nd-subsequent-file-from-explorer/907165a8-44a4-4212-a871-6525b7553eaa

Nokia8800

Rìu Sắt
Mình thử làm theo cách bạn hướng dẫn mà vẫn bị chậm omg!!!
Cứ thử thôi bạn chưa thấy trên forums Microsoft nói có vấn đề gì
Mặc định nó chậm là đúng vì nó phải mở 1 instance khác của Excel
(vì vậy nếu Open từ cửa sổ Excel mở sẵn sẽ không bị chậm)
https://answers.microsoft.com/en-us/msoffice/forum/all/excel-opens-2nd-subsequent-file-from-explorer/907165a8-44a4-4212-a871-6525b7553eaa

pTalent

Búa Gỗ Đôi
Mình thử làm theo cách bạn hướng dẫn mà vẫn bị chậm omg!!!
ở trên là file .xlsx / .xlsx, nếu bạn mở không phải 2 loại đó thì có thể thử đống bên dưới :

For .xlsm: HKEY_CLASSES_ROOT\Excel.SheetMacroEnabled.12\shell\Open\ddeexec
For csv: HKEY_CLASSES_ROOT\Excel.CSV\shell\Open\ddeexec
For xlsb: HKEY_CLASSES_ROOT\Excel.SheetBinaryMacroEnabled.12\shell\Open\ddeexec

Còn không được nữa thì chắc là cách này không hiệu quả vs bác r =]]
{angry}

nguyentam787

Rìu Bạc
Bấm mà để im chuột đôi lúc nó còn lâu hơn. T thấy khi bấm file thứ 2 rồi di chuyển chuột sẽ nhanh hơn nếu ko di chuyển chuột.