Hỏi/ Thắc mắc - Excel 2016 Retail không mở trực tiếp được file trên Windows Explorer | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Excel 2016 Retail không mở trực tiếp được file trên Windows Explorer

2ssky

Búa Đá
Mình mới chuyển sang dùng Microsoft Office 2016 Pro Plus Retail, trước đây mình chỉ dùng VL thôi. Tuy nhiên, mình mới phát hiện ra một lỗi rất lạ của Excel, đó là khi mở file trên windows explorer, Excel sẽ bật lên mà không mở file đó. Muốn mở thì phải chọn Open trong Excel mới mở được. Các bạn giúp mình khắc phục vấn đề này với nhé (Office đã update đầy đủ).

Một vấn đề khác mình muốn hỏi đó là tại sao sau khi update thì Office 2016 lại chuyển sang bộ icon như hình dưới, trong khi laptop mình dùng bản VL thì vẫn nguyên như ban đầu?
images

Ngoài ra thì mặc dù mình cài bản Retail (chưa có activate) nhưng trước đó máy đã activate vơi bản VL. Sau khi update Office thì cũng báo đã activated.

Cám ơn các bạn. Mong được các bạn giúp đỡ.

tramanh89xd

Moderator
Thành viên BQT
Một vấn đề khác mình muốn hỏi đó là tại sao sau khi update thì Office 2016 lại chuyển sang bộ icon như hình dưới, trong khi laptop mình dùng bản VL thì vẫn nguyên như ban đầu?
Do Microsoft update cho Office 2016 icon giống Office 2019 bạn nhé.

2ssky

Búa Đá
Do Microsoft update cho Office 2016 icon giống Office 2019 bạn nhé.
Không chỉ có icon mà giao diện bên trong cũng trông mới hơn. Nhưng bản Office 2016 VL thì mình không thấy có thay đổi gì cả? Có cách nào để bản VL mình xài trên laptop cũng được thay giao diện không? Và mình chưa có điền key activate Office Pro Plus 2016 Retail mà chỉ có đã từng activate bản VL trên máy. Sau khi update xong hoặc có thay đổi gì đó khác mà giờ thì máy báo Activated. Mình đã thử backup activation lại từ lần cài Windows trước nhưng khi cài lại thì cũng không được, và chờ nó update xong thì lại thành activation? Nếu có thể bạn giải thích giúp mình nhé, mình sợ thời gian tới nó lại hỏng mà máy mình cần sử dụng làm việc thường xuyên :(

tramanh89xd

Moderator
Thành viên BQT
Không chỉ có icon mà giao diện bên trong cũng trông mới hơn. Nhưng bản Office 2016 VL thì mình không thấy có thay đổi gì cả? Có cách nào để bản VL mình xài trên laptop cũng được thay giao diện không? Và mình chưa có điền key activate Office Pro Plus 2016 Retail mà chỉ có đã từng activate bản VL trên máy. Sau khi update xong hoặc có thay đổi gì đó khác mà giờ thì máy báo Activated. Mình đã thử backup activation lại từ lần cài Windows trước nhưng khi cài lại thì cũng không được, và chờ nó update xong thì lại thành activation? Nếu có thể bạn giải thích giúp mình nhé, mình sợ thời gian tới nó lại hỏng mà máy mình cần sử dụng làm việc thường xuyên :(
Mình cũng ko rõ máy bạn bị vậy là sao, chỉ biết là dùng bản Retail thì sẽ ko bao giờ (rất hiếm) bị mất kích hoạt và dùng gần như mãi mãi, bạn có thể vào topic của mình để đăng nhờ trợ giúp kích hoạt Office 2016 Retail. À mà bạn đủ búa gỗ, thích O 2019 Retail thì mình cũng có thể giúp bạn được, sau đó bạn sẽ đc dùng gần như vĩnh viễn. Cài lại win cũng ko phải lo mất kích hoạt.
Link topic, nếu nhờ thì hãy đăng đúng mẫu #1:

2ssky

Búa Đá
Mình cũng ko rõ máy bạn bị vậy là sao, chỉ biết là dùng bản Retail thì sẽ ko bao giờ (rất hiếm) bị mất kích hoạt và dùng gần như mãi mãi, bạn có thể vào topic của mình để đăng nhờ trợ giúp kích hoạt Office 2016 Retail. À mà bạn đủ búa gỗ, thích O 2019 Retail thì mình cũng có thể giúp bạn được, sau đó bạn sẽ đc dùng gần như vĩnh viễn. Cài lại win cũng ko phải lo mất kích hoạt.
Link topic, nếu nhờ thì hãy đăng đúng mẫu #1:
Cám ơn bạn. Vậy tối nay xin nhờ bạn giúp đỡ bên thread đó ah.

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
1. Fix lỗi không mở file Excel trên Exploer:
Phải chuột vào file > Open with > Chọn Excel > Chọn mặc định.
2. Icon Office được thay đổi kể từ v16.0.1904.xxxx
Do Office16 VL Update theo Windows (thường người dùng hay tắt tính năng này trên Settings).
Office 2019 VL Có Update Now nhưng 6 tháng mới Update 1 lần, nên cũng có khi cài nhần ver trước 1904 thì vẫn Ico cũ.
Muốn cho Office16 VL có Icon mới thì Update nó lên ver mới nhất > 1904 là OK ngay và luôn.

2ssky

Búa Đá
1. Fix lỗi không mở file Excel trên Exploer:
Phải chuột vào file > Open with > Chọn Excel > Chọn mặc định.
2. Icon Office được thay đổi kể từ v16.0.1904.xxxx
Do Office16 VL Update theo Windows (thường người dùng hay tắt tính năng này trên Settings).
Office 2019 VL Có Update Now nhưng 6 tháng mới Update 1 lần, nên cũng có khi cài nhần ver trước 1904 thì vẫn Ico cũ.
Muốn cho Office16 VL có Icon mới thì Update nó lên ver mới nhất > 1904 là OK ngay và luôn.
Cám ơn bạn đã giải thích giúp mình về update của gói VL và Retail :)
Lỗi kia mình đã tìm hiểu thì thấy có xuất hiện từ khi mới ra bản Office 2016 đến giờ. Có người thì sửa Default để app thì ok nhưng nhiều người không được. Cách hiệu quả nhất là mở Programs and Features, chọn Microsoft Office 2016 và yêu cầu Repair Online. Mình đã làm và sửa được lỗi này :)