Edge chính thức vượt mặt Firefox trở thành trình duyệt số 2 thế giới

Microsoft Edge đã chính thức vượt qua Mozilla Firefox để trở thành trình duyệt có số người sử dụng nhiều thứ hai thế giới sau Google Chrome.

Theo thống kê thị phần trình duyệt tháng 3 năm 2020 do Công ty phân tích thị trường NetMarketShare công bố, Microsoft Edge đã vượt mặt Mozilla Firefox về thị phần trình duyệt. Cụ thể, trình duyệt của Microsoft vươn lên nắm giữ 7,59% số người sử dung, trong khi Firefox chỉ giữ tỷ lệ 7,19%, đứng đầu vẫn là Google Chrome với tỷ lệ áp đảo 68,50%.

Điều này chứng tỏ sự đúng đắn của Microsoft khi chuyển qua phát triển trình duyệt dựa trên nhân Chromium. Kể từ khi ra mắt phiên bản beta đầu tiên dùng mã nguồn Chromium, Edge đã được đón nhận một cách đầy tích cực. Đến giữa tháng 1 năm 2020, Microsoft Edge nhân Chromium chính thức được phát hành bản final.

Hứa hẹn thị phần của Microsoft Edge sẽ tiếp tục tăng trưởng trong thời gian tới. Bởi lẽ hiện tại trong các phiên bản mới nhất của Windows 10, hệ điều hành số 1 thế giới hiện tại đã trang bị Microsoft Edge làm trình duyệt mặc định. Bên cạnh đó, Edge nhân Chromium cũng đã có sẵn trong các phiên bản Windows cũ hơn và cả MacOS.

Tuy nhiên, rất khó để Microsoft có thể vượt mặt Google Chrome để trở thành trình duyệt số 1 thế giới trong tương lai gần. Bởi lẽ hiện tại, ngoài việc chênh lệch quá lớn về thị phần, Chrome cũng nắm ưu thế về số lượng Extension cũng như thói quen sử dụng của đa phần người dùng.

Thế nhưng, nếu Microsoft chịu lắng nghe ý kiến người dùng, tiếp tục phát triển, tối ưu sản phẩm của mình thì Chrome không phải là đối thủ không thể đánh bại, đặc biệt khi trình duyệt của Google cũng liên tục bị phàn nàn bởi mức độ ăn RAM khủng khiếp của nó.

Trả lời

duyhoi05

Gà con
có cách nào để chuyển search mặc định Bing sang google ko mọi người? vẫn quen dùng gògle search hơn mà egde nó mặc định Bing

thienvk

Búa Gỗ
từ lúc Edge có nhân Chromium mình đã gỡ hẳn GG chorme qua xài Edge luôn, vẫn đang dùng và không có điểm nào chê

Có 1 điểm chê với mình là Google nó đéo cho Microsoft cast lên các sản phẩm của Google thế mới đau

NecrolyseS

Rìu Sắt
Các tín đồ firefox nghĩ em có nên qua Edge chromium không? Tiếc cái sidebar bookmark quá.

Notter

Gà con
từ lúc Edge có nhân Chromium mình đã gỡ hẳn GG chorme qua xài Edge luôn, vẫn đang dùng và không có điểm nào chê
Mình cũng đang thử dùng thì thấy chạy khá mượt, chưa tìm ra điểm để chê (trừ việc tiện ích theo kèm vẫn còn hạn chế nhưng nó sẽ thay đổi nhanh chóng vì sẽ rất dễ cho các nhà phát triển điều chỉnh nhanh chóng tiên ích dùng cho Chrome sang Edge) . Đặc biệt trên máy có cấu hình yếu. Trong khi đó Chrome ăn Ram quá nhiều.

Kemcua97

Búa Gỗ Đôi
Mình xin đoán trước 1 nước đi của Mic:
Một khi Mic đồng bộ được toàn bộ hệ sinh thái, thì cái gì đến sẽ đến. Bản quyền lậu sẽ ra đi vĩnh viễn....Và cái ngày độc quyền sẽ đến (Ép buộc, chèn Ép) lúc đó xài chùa sẽ rất chi là khổ sở
Google sẽ ngăn lại thôi {brick}

Notter

Gà con
Firefox xem phim vẫn fullhd ko che ngon mà bạn ! {beauty}
Mình k chê Firefox vì vẫn dùng song hành cả FF và New Edge. Nhưng với cấu hình Dual Core 4G Ram laptop thì Firefox giật mạnh ở 1080 so với Edge (or Chrome). Hiên máy cùi bắp này mình đang mở 7 tabs mà bộ nhớ Edge chỉ chiếm 350Mb Ram. Nên khá ưng cho đến thời điểm này.

ReamsX92

Búa Gỗ
có cách nào để chuyển search mặc định Bing sang google ko mọi người? vẫn quen dùng gògle search hơn mà egde nó mặc định Bing

Đây nhé bạn. Dùng edge quá mượt, mặc định dùng duy nhất edge này, bỏ hết chrome firefox

Notter

Gà con
Ý em là cái sidebar bookmark như này ấy bác.
Xem phần đính kèm 10750
Mình chưa thử trình bày Bookmark kiểu này nhưng có vẻ là một dạng Addons dành cho Firefox. Nếu vậy thì sớm muộn cũng sẽ có ở Edge.
Với mình thì trình bày dạng thanh ngang vẫn tiên hơn vì đỡ tốn diện tích. Mình cần diện tích ngang rộng để có thể mở 2 cửa sổ cùng lúc nhằm đọc (báo hay thư điện tử) cho nhanh.

Notter

Gà con
Mình xin đoán trước 1 nước đi của Mic:
Một khi Mic đồng bộ được toàn bộ hệ sinh thái, thì cái gì đến sẽ đến. Bản quyền lậu sẽ ra đi vĩnh viễn....Và cái ngày độc quyền sẽ đến (Ép buộc, chèn Ép) lúc đó xài chùa sẽ rất chi là khổ sở
Mình nghĩ hơi khác. Đó là bản quyền sẽ k còn là vấn đề quá quan trọng vì Ms hướng tới dịch vụ hậu mãi để sinh trứng vàng. Muốn sinh nhiều trứng vàng thì cần có nhiều nhu cầu (người dùng) vì lợi nhuận sẽ tỷ lệ thuận với số lượng người sử dụng. Làm sao để tăng số lượng người dùng? Một trong những chiến thuật là cho người ta sử dụng phần mềm bản quyền với giá rẻ (thậm chí tạo sân chơi miễn phí cho người có thu nhập thấp - Đông nam Á). Windows 10, Office bản quyền vĩnh viễn với key miễn phí tràn lan là một ví dụ.
Let's see.
N

Notter

Gà con
Cảm thấy ko ấn tượng lắm, mình đã đoán trước được điều này. Đây chính là lý do vì sau Micrososft lấy cùng nhân với Chrome mà ko lấy cùng nhân với Firefox.
Hiện New Edge có vẻ chỉ thua Chrome ở hệ sinh thái Tiện ích theo kèm (vấn đề sẽ gq đc theo thời gian). Trong khi đó tính tương thích với Win10 sẽ cao hơn.
Chỉ là vấn đề, theo thời gian, họ có giữ đc nhịp này không hay lại rơi vào cái bẫy của tính "hào nhoáng" hơn là tính hiệu quả.
N

NecrolyseS

Rìu Sắt
Mình chưa thử trình bày Bookmark kiểu này nhưng có vẻ là một dạng Addons dành cho Firefox. Nếu vậy thì sớm muộn cũng sẽ có ở Edge.
Với mình thì trình bày dạng thanh ngang vẫn tiên hơn vì đỡ tốn diện tích. Mình cần diện tích ngang rộng để có thể mở 2 cửa sổ cùng lúc nhằm đọc (báo hay thư điện tử) cho nhanh.
Tùy sở thích thôi ạ. Cái đó em nghĩ không phải addons vì vừa mở thử firefox bản mod chưa cài gì hết thì nó vẫn có, ngoài ra bookmark dạng ngang như browser bình thường thì cũng có.

Hamano Kaito

Moderator
@Notter | Mục 1 #32 | Cái đấy thì Mic đang làm đây, nhưng khi vị thế độc quyền cao "Chà Bá" rồi thì mình ko chắc à nha !
Mục 2 #33 | Cái gì cũng có cái giá của nó, họ ko tự tạo source cho riêng mình. Mà lấy từ đối thủ thì khó mà ăn lắm.
----------
Microsoft dạo này mình thấy họ hay "Chôm Chĩa" ý tưởng rất nhiều. Như thiết kế lại GUI cho Win lẫn Icon cho ứng dụng. Bây giờ nhìn cỡ nào cũng thấy khá giống macOS {lay} <== đối với mình là vậy, ko biết các bạn thì sao nhỉ?

paulscholes0258

Rìu Sắt
GG chrome và Egde có chức năng nhấn chuột giữa để tạo tab mới như FF hay Opera ko nhỉ?
nếu có kích hoạt thế nào?
nếu ko có mình đeo thể hiểu nổi tại sao lại vậy luôn.
thanks

Hamano Kaito

Moderator
GG chrome và Egde có chức năng nhấn chuột giữa để tạo tab mới như FF hay Opera ko nhỉ?
nếu có kích hoạt thế nào?
nếu ko có mình đeo thể hiểu nổi tại sao lại vậy luôn.
thanks

Trình duyệt nào ko có tính năng đó bạn. Ngay cả IE cũng dùng được luôn mà, các tính năng điều bất nguồn từ các trình duyệt tiền nhiệm từ trước rồi

paulscholes0258

Rìu Sắt
Trình duyệt nào ko có tính năng đó bạn. Ngay cả IE cũng dùng được luôn mà, các tính năng điều bất nguồn từ các trình duyệt tiền nhiệm từ trước rồi
tạo tab mới chứ ko phải open in new tab.
khi bạn đang ở 1 trang. bạn muốn mở thêm 1 tab mới để vào trang khác nữa. bạn có thể bấm new tab hoặc Ctrl + T nhưng với FF hay Opera bạn có thể chỉ chuột lên thanh Title nhấn chuột giữa nhanh hơn rất nhiều. dùng FF quen rồi giờ qua Edge thấy thiếu thiếu.

Notter

Gà con
@Notter | Mục 1 #32 | Cái đấy thì Mic đang làm đây, nhưng khi vị thế độc quyền cao "Chà Bá" rồi thì mình ko chắc à nha !
Mục 2 #33 | Cái gì cũng có cái giá của nó, họ ko tự tạo source cho riêng mình. Mà lấy từ đối thủ thì khó mà ăn lắm.
----------
Microsoft dạo này mình thấy họ hay "Chôm Chĩa" ý tưởng rất nhiều. Như thiết kế lại GUI cho Win lẫn Icon cho ứng dụng. Bây giờ nhìn cỡ nào cũng thấy khá giống macOS {lay} <== đối với mình là vậy, ko biết các bạn thì sao nhỉ?
Tất cả đều hướng tới cái đẹp để thu hút người dùng. Nên "học" nhau cũng nên mà. Tuy nhiên Ms vẫn giữ nét truyền thống của mình và thích ứng với mành hình cảm ứng nên với mình nó cục mịch hơn (so với win7) nhưng phải chấp nhận vì nhiều tính năng khác vượt trội.