Chia sẻ - Dùng thử Adobe Express Beta | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ Dùng thử Adobe Express Beta

hoangtuyen928

Búa Đá
Dùng thử Adobe Express Beta: dễ sử dụng, nhiều template đẹp

Trong thời gian rảnh mình có dịp mày mò Adobe Express Beta và thấy được nhiều tính năng cũng thú vị nên muốn viết bài để chia sẻ thêm với anh em về trải nghiệm.

Giao diện sử dụng đơn giản, còn hơi lag

Có lẽ đây là phiên bản Beta nên giao diện web của nó đôi lúc khá lag, nhưng điểm cộng của nó là giao diện dễ nhìn và có các góc bo tròn, mình luôn thích những UX có nhiều góc bo tròn, cảm giác dễ chịu hơn nhiều so với mấy ứng dụng có góc nhọn nhọn. Các mục được phân chia rõ ràng, bao gồm 7 mục chính:
  • Search
  • Your stuff
  • Template
  • Media
  • Text
  • Elements
  • Add-ons
dung-thu-adobe-express-beta-de-su-dung-nhieu-template-dep-tinhte-tuanhtran.png

Tài nguyên có sẵn đa dạng, dùng AI để tạo ảnh

Trong phần Media, nó có rất nhiều tài nguyên có sẵn để anh em tha hồ sáng tạo theo ý của mình, mình thấy platforms này khá giống với Canva. Hình bên dưới mình có thử dùng tính năng Text to image để tạo ra một tấm hình mới hoàn toàn, nhưng mà nhìn vẫn còn rất “AI”, chưa thật lắm 😁.

dung-thu-adobe-express-beta-de-su-dung-nhieu-template-dep-tinhte-tuanhtran-1.png

Ngoài ra, trong phần Media này anh em có thể search những tài nguyên có sẵn từ Adobe để sử dụng, trong những ngày sử dụng thì mình dùng tài nguyên từ Adobe là chính, hình AI tạo ra thì nó vẫn còn giả quá.

dung-thu-adobe-express-beta-de-su-dung-nhieu-template-dep-tinhte-tuanhtran-2.png

Nhiều font chữ hay ho, tạo bằng AI được

Adobe bản chất có rất nhiều font chữ sẵn rồi, anh em cũng có thể tạo bằng AI thêm nhiều font chữ khác bằng cách tương tự như tạo hình ảnh bên trên, nhập từ khoá thôi.

dung-thu-adobe-express-beta-de-su-dung-nhieu-template-dep-tinhte-tuanhtran-3.png

Elements nhiều, đa dạng

Nhiều Elements có sẵn đẹp, tất nhiên anh em cũng có thể Search để tìm ra những Elements phù hợp cho thiết kế của mình, phần này nó giống với Canva. Ở mục này mình thấy nó không có AI, nhưng trong tương lai ở những phiên bản phần mềm mới hơn thì mình nghĩ nó sẽ được trang bị tính năng AI. Elements trong Adobe Express Beta có nhiều và nó cũng được phân chia ra thành nhiều loại để anh em có thể chọn nhanh mà không cần search, mấy cái tiêu biểu và mình hay dùng là: background, brushes, frame, illustrations,…

dung-thu-adobe-express-beta-de-su-dung-nhieu-template-dep-tinhte-tuanhtran-4.png

Template đẹp, nhìn pro hơn Canva

Giống với Canva thì Adobe Express Beta cũng có mục Template cho anh em có thể thiết kế nhanh. Mình cảm giác những template có sẵn trên Adobe Express Beta nhìn đẹp hơn và một phần nào đó nhìn chuyên nghiệp hơn Canva. Trong phần Templates thì nó cũng được phân loại theo những tỉ lệ và dạng nội dung khác nhau ứng với những Platforms khác nhau, ví dụ như nó có Instagram Story, Tiktok Video, Reels, Youtube Video,… Nhờ vào những tính năng này, mình nghĩ anh em sáng tạo nội dung có thể ứng dụng nhanh và tạo ra những nội dung hay hơn, nhìn chuyên nghiệp hơn.

dung-thu-adobe-express-beta-de-su-dung-nhieu-template-dep-tinhte-tuanhtran-5.png

Add-ons có nhiều tuỳ chọn từ các nền tảng khác

Phần Add-ons thì những Platforms có sẵn khác còn khá ít so với Canva, nhưng mình thấy nhiều đó cũng đủ để anh em thiết kế rồi, anh em cũng có thể làm một cái yêu cầu gửi cho Adobe nếu anh em có mong muốn thêm nền tảng nào khác vào, do đây chỉ là bản Beta nên Adobe vẫn đang phát triển dựa trên những feedback của khách hàng. Những nền tảng tiêu biểu được tích hợp sẵn vào Adobe Express Beta bao gồm: Dropbox, OneDrive, unDraw, LoadingPay,…

dung-thu-adobe-express-beta-de-su-dung-nhieu-template-dep-tinhte-tuanhtran-6.png

Vừa rồi là một số chia sẻ nhanh sau khi dùng Adobe Express Beta được vài ngày, hiện tại theo mình biết thì Adobe Express Beta vẫn chỉ có thể sử dụng ở nền web và chưa có app, do sử dụng nền web nên nó vẫn còn một số bất cập nhất định như mạng chậm thì sẽ lag. Nếu anh em có app nào giúp thiết kế nhanh tương tự thì có thể comment bên dưới để chia sẻ với mình và những anh em khác nhé.

Nguồn: tinhte.vn

Đã thử và thấy Canva ngon hơn